ਹੁਣ ਨਹੀਂ ਭਰਨਾ ਪਵੇਗਾ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਬਿੱਲ,ਬਸ ਕਰ ਲਵੋ ਇਹ ਕੰਮ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਬਿੱਲ ਇੰਨਾ ਕਿਉਂ ਆਉਂਦਾ ਹੈ, ਇੱਥੋਂ ਤਕ ਕਿ ਬਿਜਲੀ ਬਿੱਲ ਭੇਜਣ ਵਾਲਿਆਂ ਕੋਲ ਵੀ ਇਸ ਉਦੇਸ਼ ਸਵਾਲ ਦਾ ਜਵਾਬ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਲਈ, ਬਿਹਤਰ ਹੈ ਕਿ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿੱਲ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਵੋ, ਤਾਂ ਜੋ ਕੁਝ ਨਾ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ, ਕੀ ਇਹ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਵਿਚ ਕੋਈ ਰਾਕੇਟ ਵਿਗਿਆਨ ਨਹੀਂ ਬਲਕਿ ‘ਸੂਰਜੀ’ ਵਿਗਿਆਨ ਹੈ ।

ਸੌਰ energy ਊਰਜਾ ਪਿੰਡਾਂ, ਕਸਬਿਆਂ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਆਉਣ ਵਾਲੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਨਵਿਆਉਣਯੋਗ ਸੰਬੰਧੀ ਕਈ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਵੀ ਚਲਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਪਾਣੀ ਜਾਂ ਕੋਲੇ ਤੋਂ ਪੈਦਾ ਹੋਈ ਬਿਜਲੀ ‘ਤੇ ਸਾਡੀ ਨਿਰਭਰਤਾ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ, ਕੇਂਦਰ ਸਮੇਤ ਸਾਰੀਆਂ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਸੌਰ energy ਊਰਜਾ ‘ਤੇ ਸਬਸਿਡੀ ਵੀ ਦੇ ਰਹੀਆਂ ਹਨ । ਅੱਜ, ਸੂਰਜੀ ਰਜਾ ਖੇਤਾਂ, ਘਰਾਂ, ਦਫਤਰਾਂ, ਫੈਕਟਰੀਆਂ ਵਿੱਚ ਵਰਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ. ਬੱਸਾਂ, ਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਹੁਣ ਸੌਰ ਨਾਲ ਚੱਲ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ।

ਸੌਰ Energy ਊਰਜਾ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਇਸ ਕੜੀ ਵਿਚ, ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਹਰ ਘਰ ਨੂੰ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਸੌਰ energy ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਰਾਜ ਦੇ ਹਰ ਘਰ ਵਿੱਚ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਯੋਜਨਾ ਚਲਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਹਰ ਪਰਿਵਾਰ energy ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਸਵੈ-ਨਿਰਭਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਉਹ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿੱਲਾਂ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਏਗਾ।

ਮਨੋਹਰ ਜੋਤੀ ਸਕੀਮ ਤਹਿਤ ਹਰੇਕ ਪਰਿਵਾਰ ਨੂੰ 150 ਵਾਟ ਦਾ ਸੋਲਰ ਸਿਸਟਮ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਲਿਥਿਅਮ ਬੈਟਰੀਆਂ ਵੀ ਸੋਲਰ ਸਿਸਟਮ ਨਾਲ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਸਿਸਟਮ ਤੋਂ 3 ਐਲਈਡੀ ਲਾਈਟਾਂ, ਇੱਕ ਪੱਖਾ ਅਤੇ ਇੱਕ ਮੋਬਾਈਲ ਚਾਰਜਿੰਗ ਪੋਰਟ ਚਲਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

150 ਵਾਟ ਦੇ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਉਪਕਰਣ ਦੀ ਕੀਮਤ 22,500 ਰੁਪਏ ਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਇਸ ‘ਤੇ 15,000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, ਸਕੀਮ ਦਾ ਲਾਭ ਸਿਰਫ 7,500 ਰੁਪਏ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਵਾ ਕੇ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *