ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਬਦਲ ਗਏ ਇਹ ਨਿਯਮ,ਦੇਖ ਲਵੋ ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਹੋਵੇਗਾ ਵੱਡਾ ਨੁਕਸਾਨ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਪੋਸਟ ਆਫ਼ਿਸ (Post Office) ਆਏ ਦਿਨ ਆਪਣੇ ਕਸਟਮਰ ਲਈ ਨਵੀਆਂ – ਨਵੀਆਂ ਸਕੀਮਾਂ ਲੈ ਕੇ ਆਉਂਦਾ ਹੈ।ਪੋਸਟ ਆਫ਼ਿਸ ਦੀਆਂ ਕਈ ਬੱਚਤ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਉੱਤੇ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਅਤੇ ਗਾਰੰਟੀ ਰਿਟਰਨ ਵੀ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਪੋਸਟ ਆਫ਼ਿਸ ਨੇ ਸੇਵਿੰਗ ਅਕਾਊਂਟ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਕੁੱਝ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਗਾਹਕ ਨੇ ਇਹਨਾਂ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਪਾਲਨਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਦਰਅਸਲ, ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਆਫ਼ ਪੋਸਟ ਨੇ ਪੋਸਟ ਆਫ਼ਿਸ ਅਕਾਊਂਟ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਬੈਲੈਂਸ ਦੀ ਸੀਮਾ ਨੂੰ 50 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 500 ਰੁਪਏ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ 500 ਰੁਪਏ ਨਹੀਂ ਰਹਿਣਗੇ ਤਾਂ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਤਿਮ ਕਾਰਜ ਦਿਨ ਨੂੰ ਪੋਸਟ ਆਫ਼ਿਸ ਤੁਹਾਡੇ ਉੱਤੇ 100 ਰੁਪਏ ਪੈਨਲਟੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਵਸੂਲੇਗਾ।ਅਜਿਹਾ ਹਰ ਸਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਜੇਕਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿੱਚ ਜ਼ੀਰੋ ਬੈਲੈਂਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਅਕਾਊਂਟ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਆਪ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਡਾਕਖ਼ਾਨਾ ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਵਿਅਕਤੀਗਤ/ਸੰਯੁਕਤ ਬੱਚਤ ਖਾਤਿਆਂ ਉੱਤੇ ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ 4 ਫ਼ੀਸਦੀ ਵਿਆਜ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਬੱਚਤ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਘੱਟ ਤੋਂ ਘੱਟ ਬੈਲੈਂਸ 500 ਰੁਪਏ ਹੋਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।ਇਸ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਹੁਣ ਤੱਕ ਆਪਣੇ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਬਿਨਾਂ ਦੇਰੀ ਕੀਤੇ ਇਹ ਕਰ ਦਿਓ ਤਾਂ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਰਕਾਰੀ ਸਬਸਿਡੀ ਦਾ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਡਾਇਰੈਕਟ ਆਪਣੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਲੈ ਸਕੋਗੇ।

ਪੋਸਟ ਆਫ਼ਿਸ ਵਿੱਚ ਬੱਚਤ ਖਾਤਾ ਖੋਲ੍ਹਣਾ ਉੱਤੇ ਕਈ ਸੁਵਿਧਾਵਾਂ ਮਿਲਦੀਆਂ ਹਨ। ਗੈਰ-ਚੈੱਕ ਸਹੂਲਤ ਵਾਲੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਜ਼ਰੂਰੀ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਰਾਸ਼ੀ 50 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ 2012-13 ਤੋਂ ਅਰਜਿਤ ਵਿਆਜ ਪ੍ਰਤੀ ਸਾਲ 10,000 ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਕਰ ਮੁਕਤ ਹੈ।ਇਸ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਕਿਸੇ ਨਬਾਲਿਗ ਦੇ ਨਾਮ ਨਾਲ ਵੀ ਖਾਤਾ ਖੋਲਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਅਤੇ 10 ਸਾਲ ਅਤੇ ਉਸ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਉਮਰ ਦੇ ਨਬਾਲਿਗ ਵੀ ਖਾਤਾ ਖੋਲ੍ਹ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਸੰਚਾਲਿਤ ਵੀ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਰਕਾਰੀ ਸਬਸਿਡੀ ਦਾ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਲੈਣ ਲਈ ਪੋਸਟ ਆਫ਼ਿਸ ਸੇਵਿੰਗ ਅਕਾਊਂਟ ਨੂੰ ਆਧਾਰ ਨਾਲ ਲਿੰਕ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਡਾਕ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਇਸ ਸਿਲਸਿਲੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਰਕੁਲਰ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਡਾਕ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋਂ ਜਾਰੀ ਸਰਕੁਲਰ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਆਪਣੇ ਪੋਸਟ ਆਫ਼ਿਸ ਸੇਵਿੰਗ ਅਕਾਊਂਟ ਵਿੱਚ ਡਾਇਰੈਕਟ ਬੇਨੀਫਿਟ ਟਰਾਂਸਫਰ (DBT) ਦਾ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਆਧਾਰ ਨੂੰ ਲਿੰਕ ਕਰਨ ਦਾ ਇੱਕ ਕਾਲਮ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਕਾਲਮ ਖਾਤਾ ਖੋਲ੍ਹਣ ਦੇ ਐਪਲੀਕੇਸ਼ਨ ਜਾਂ ਪਰਚੇਜ ਆਫ਼ ਸਰਟੀਫਿਕੇਟ ਫਾਰਮ ਵਿੱਚ ਨਜ਼ਰ ਆਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *