PUBG ਅਤੇ ਟਿੱਕ-ਟੌਕ ਬੈਨ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚੀਨ ਨੂੰ ਲੱਗਾ ਇੱਕ ਹੋਰ ਵੱਡਾ ਝੱਟਕਾ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਚੀਨ (China) ਨੂੰ ਇੱਕ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇੱਕ ਝਟਕੇ ਲੱਗਣ ਦਾ ਸਿਲਸਿਲਾ ਲਗਾਤਾਰ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਜਾਪਾਨ ਵੀ ਚੀਨ ਉੱਤੇ ਸਟਰਾਈਕ ਕਰਨ ਦੀ ਤਿਆਰੀ ਵਿੱਚ ਹੈ। ਜਾਪਾਨ (Japan) ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਜਾਪਾਨੀ ਕੰਪਨੀ ਚੀਨ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਆਕੇ ਮੈਨਿਊਫੈਕਚਰਿੰਗ ਯੂਨਿਟ ਲਗਾਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਜਾਪਾਨ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਵਿੱਤੀ ਮਦਦ (Subsidy) ਦੇਵੇਗੀ ।

ਜਾਪਾਨ ਸਪਲਾਈ ਚੇਨ ਜਾਂ ਕੱਚੇ ਮਾਲ ਲਈ ਚੀਨ ਉੱਤੇ ਆਪਣੀ ਨਿਰਭਰਤਾ ਘੱਟ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਜਾਪਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਅਜਿਹਾ ਫ਼ੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।ਜਾਪਾਨ ਚੀਨ ਦੇ ਬਜਾਏ ਆਸਿਆਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਸਾਮਾਨ ਤਿਆਰ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜਾਪਾਨ ਨੇ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਸੂਚੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਜਿੱਥੇ ਜਾਪਾਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਆਪਣੇ ਉਤਪਾਦ ਤਿਆਰ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।

ਚੀਨ ਦੇ ਬਜਾਏ ਆਸਿਆਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਤਿਆਰ ਕਰੇਗਾ ਸਾਮਾਨ – ਜਾਪਾਨ ਦੇ ਮਾਲੀ ਹਾਲਤ, ਵਪਾਰ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗ ਮੰਤਰਾਲਾ (ਐਮ ਈ ਟੀ ਆਈ) ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਜਾਪਾਨੀ ਨਿਰਮਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇਵੇਗਾ ਜੋ ਚੀਨ ਦੇ ਬਜਾਏ ਆਸਿਆਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਸਾਮਾਨ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕਰਨਗੇ। ਮੰਤਰਾਲਾ ਨੇ ਆਸਿਆਨ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਬੰਗਲਾਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਸ਼ਾਮਿਲ ਕੀਤਾ ਹੈ।ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਜੂਨ ਵਿੱਚ ਜਾਪਾਨ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਹ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਸੀ ਕਿ ਜਾਪਾਨੀ ਕੰਪਨੀ ਚੀਨ ਛੱਡ ਕੇ ਜਾਪਾਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ਿਫ਼ਟ ਕਰਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਵਿੱਤੀ ਮਦਦ ਮਿਲੇਗੀ।

ਸਬਸਿਡੀ ਲਈ 1615 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਿੱਤੇ – ਜਾਪਾਨ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਸਬਸਿਡੀ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ 2020 ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਬਜਟ ਵਿੱਚ 221 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ (1615 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ) ਦਿੱਤੇ ਹਨ।ਜੋ ਕੰਪਨੀਆਂ , ਚੀਨ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਅਤੇ ਆਸਿਆਨ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਲਾਉਣ ਗਈਆਂ ਉਸ ਨੂੰ ਇਸ ਸਬਸਿਡੀ ਦਾ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਮਿਲੇਗਾ।

3 ਸਤੰਬਰ ਤੋਂ ਜਾਪਾਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਕਰ ਸਕਣਗੀਆਂ ਆਵੇਦਨ- ਜਾਪਾਨ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਵੱਖਰਾ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿੱਚ ਜਾਪਾਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਮੈਨਿਊਫੈਕਚਰਿੰਗ ਯੂਨਿਟ ਹੋ ਤਾਂ ਕਿ ਸੰਕਟ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵੀ ਜਾਪਾਨ ਨੂੰ ਦਵਾਈਆਂ ਅਤੇ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕਸ ਕੰਪੋਨੈਂਟ ਦੀ ਅਪੂਰਤੀ ਹੁੰਦੀ ਰਹੇ। ਜਾਪਾਨ ਦੇ ਅਖ਼ਬਾਰ ਵਿੱਚ ਛਪੀ ਖ਼ਬਰ ਦੇ ਮੁਤਾਬਿਕ 3 ਸਤੰਬਰ ਤੋਂ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਦੀ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਮਦਦ ਲੈਣ ਦੀ ਇੱਛਕ ਜਾਪਾਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਆਵੇਦਨ ਕਰ ਸਕਣਗੀਆਂ।