ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਲਾਇਸਾਇੰਸ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਆਈ ਵੱਡੀ ਖ਼ਬਰ: ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦਿੱਤੀ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ (Govt Of India) ਨੂੰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਜਨਤਕ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ (Public Grievances) ਰਾਹੀਂ ਇਹ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ ਭਾਰਤੀ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਜਾਰੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਪਰਮਿਟ (International Driving Permit) ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।ਏਐਨਆਈ ਨੇ ਟਵਿੱਟਰ ‘ਤੇ ਇਹ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਸੜਕ ਆਵਾਜਾਈ ਅਤੇ ਰਾਜਮਾਰਗ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰ ਸ਼ਾਸਤ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਪਰਮਿਟ (ਆਈਡੀਪੀ) ਦੇ ਪਹਿਲੇ ਪੰਨੇ ‘ਤੇ ਮੋਹਰ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਵਿਦੇਸ਼ ਯਾਤਰਾ ਲਈ ਜਾਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਅਤੇ ਉਥੇ ਗੱਡੀ ਚਲਾਉਣੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਡ੍ਰਾਇਵਿੰਗ ਲਾਇਸੈਂਸ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ, ਪਰ ਕੁਝ ਦੇਸ਼ ਅਜਿਹੇ ਵੀ ਹਨ ਜਿਥੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਡ੍ਰਾਇਵਿੰਗ ਲਈ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਡ੍ਰਾਇਵਿੰਗ ਲਾਇਸੈਂਸ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਜਾਣੋ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀਆਂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਬਾਰੇ…  ਬ੍ਰਿਟੇਨ (UK) – ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ, ਭਾਰਤੀ ਡੋਮੈਸਟਿਕ ਡ੍ਰਾਇਵਿੰਗ ਲਾਇਸੈਂਸ 1 ਸਾਲ ਲਈ ਯੋਗ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਤੁਸੀਂ ਸਕਾਟਲੈਂਡ, ਵੇਲਜ਼ ਅਤੇ ਇੰਗਲੈਂਡ ਦੀਆਂ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹੋ, ਪਰ ਤੁਸੀਂ ਹਰ ਕਿਸਮ ਦਾ ਵਾਹਨ ਨਹੀਂ ਚਲਾ ਸਕਦੇ। ਇਸ ਲਈ ਕੁਝ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਹਨ।

ਆਸਟਰੇਲੀਆ – ਆਸਟਰੇਲੀਆ ਵਿਚ ਪੜ੍ਹਾਈ, ਨੌਕਰੀ ਜਾਂ ਘੁੰਮਣ ਲਈ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਭਾਰਤੀ ਲੋਕ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਨਿਊ ਸਾਊਥ ਵੇਲਜ਼, ਕੁਈਨਜ਼ਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਇਥੇ ਇੰਡੀਅਨ ਡੀਐਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਤੁਹਾਡਾ ਡ੍ਰਾਇਵਿੰਗ ਲਾਇਸੈਂਸ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਲਈ ਵੀ ਇੱਕ ਪਰਮਿਟ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ – ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਵਿਚ ਵੀ ਭਾਰਤੀ ਡ੍ਰਾਇਵਿੰਗ ਲਾਇਸੈਂਸ ਜਾਇਜ਼ ਹੈ ਪਰ ਇਹ ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਇਹ ਅੰਗ੍ਰੇਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸਦਾ ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਦੀ ਇੱਕ ਵੈਲਿਡ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਅਨੁਵਾਦ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਵਿਚ ਸਿਰਫ 21 ਸਾਲ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦਾ ਵਿਅਕਤੀ ਵਾਹਨ ਚਲਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਫਰਾਂਸ – ਫਰਾਂਸ ਵਿੱਚ ਇੰਡੀਅਨ ਡੀਐਲ ਨਾਲ ਡ੍ਰਾਇਵਿੰਗ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਉਥੇ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਉਥੇ 1 ਸਾਲ ਲਈ ਜਾਇਜ਼ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ।

ਨਾਰਵੇ – ਨਾਰਵੇ ਵਿਚ, ਇੰਡੀਅਨ ਡੀਐਲ ਨਾਲ 3 ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *