ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਬਿਜਲੀ ਮੀਟਰਾਂ ਬਾਰੇ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਜ਼ਾਰੀ ਕੀਤੇ ਇਹ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ (Government of India) ਹੁਣ ਬਿਜਲੀ ਖੇਤਰ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੱਡੇ ਕਦਮ ਉਠਾਉਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਬਿਜਲੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਨਵੀਂ ‘ਵਾਪਰ’ ਮਿਲਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਬਿਜਲੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ Electricity (Rights of Consumers) Rules, 2020 ਸਬੰਧੀ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਤੋਂ ਸੁਝਾਅ ਮੰਗੇ ਹਨ। ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਇਸ ਬਾਰੇ …

ਹੁਣ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬਿਜਲੀ ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਸਿਰਫ ਤਾਂ ਹੀ ਮਿਲੇਗਾ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਸਮਾਰਟ ਜਾਂ ਪ੍ਰੀਪੇਡ ਮੀਟਰ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੋਵੋਗੇ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਜੇ ਬਿਜਲੀ ਬਿੱਲ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਸ਼ੰਕਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਡਿਸਟ੍ਰੀਬਿਊਸ਼ਨ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਸਲ ਸਮੇਂ ਦੀ ਖਪਤ ਦੇ ਵੇਰਵੇ ਲੈਣ ਦਾ ਹੱਕ ਦੇਣਗੀਆਂ। ਦਰਅਸਲ ਬਿਜਲੀ ਮੰਤਰਾਲਾ ਇਸ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਖਪਤਕਾਰ ਨਿਯਮਾਂ ਰਾਹੀਂ ਕਾਨੂੰਨੀ ਰੂਪ ਦੇਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉਪਭੋਗਤਾ ਆਪਣੇ ਆਪ ਇਸ ਸਮਾਰਟ ਜਾਂ ਪ੍ਰੀਪੇਡ ਮੀਟਰ ਨੂੰ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ ਜਾਂ ਇਸ ਨੂੰ ਡਿਸਕੌਮ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਡਿਸਕੋਮ ਤੋਂ ਮੀਟਰ ਲੈਣ ਲਈ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ‘ਤੇ ਕੋਈ ਦਬਾਅ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਖਪਤਕਾਰ ਨੂੰ ਖੁਦ ਹੀ ਬਿੱਲ ਦੇ ਵੇਰਵੇ ਭੇਜਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਮਿਲੇਗਾ। ਸਿਰਫ ਇਹ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਡਿਸਟ੍ਰੀਬਿਊਸ਼ਨ ਕੰਪਨੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪ੍ਰੋਵੀਜਨਲ ਬਿੱਲ ਵੀ ਨਹੀਂ ਭੇਜ ਸਕੇਗੀ। ਸੰਕਟਕਾਲੀਨ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਪ੍ਰੋਵੀਜ਼ਲ ਬਿੱਲ ਇੱਕ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ 2 ਵਾਰ ਭੇਜਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਪੀਰੀਅਡ ਦੌਰਾਨ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਆਰਜ਼ੀ ਬਿੱਲਾਂ ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਮੋਟੇ ਬਿੱਲ ਭੇਜੇ ਹਨ। ਖਰੜਾ ਖਪਤਕਾਰ ਅਧਿਕਾਰ 2020 ਵਿੱਚ, ਬਿਜਲੀ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਹ ਵਿਵਸਥਾ ਕੀਤੀ ਹੈ।

ਬਿਜਲੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗੀ ਨਵੀਂ ‘ਪਾਵਰ’ – ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਗਾਹਕ ਨੂੰ 60 ਦਿਨਾਂ ਦੀ ਦੇਰੀ ਨਾਲ ਬਿੱਲ ਆਉਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਗਾਹਕ ਨੂੰ ਬਿੱਲ ਵਿਚ 2-5% ਦੀ ਛੂਟ ਮਿਲੇਗੀ। ਬਿੱਲ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਨਕਦ, ਚੈੱਕ, ਡੈਬਿਟ ਕਾਰਡ ਜਾਂ ਨੈੱਟ ਬੈਂਕਿੰਗ ਦੁਆਰਾ ਅਦਾ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ, ਪਰ 1000 ਰੁਪਏ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦਾ ਬਿੱਲ ਭੁਗਤਾਨ ਸਿਰਫ ਆਨਲਾਈਨ ਹੀ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਬਿਜਲੀ ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਕੱਟਣ, ਵਾਪਸ ਲੈਣ, ਮੀਟਰ ਬਦਲਣ, ਬਿੱਲਿੰਗ ਅਤੇ ਭੁਗਤਾਨ ਦੇ ਨਿਯਮ ਅਸਾਨ ਬਣਾਏ ਜਾਣਗੇ।

ਸੇਵਾਵਾਂ ਵਿਚ ਦੇਰੀ ਲਈ ਬਿਜਲੀ ਵੰਡ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਜ਼ੁਰਮਾਨੇ/ਮੁਆਵਜ਼ੇ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਹੈ। ਮੁਆਵਜ਼ਾ ਸਿੱਧਾ ਬਿਲ ਨਾਲ ਜੋੜਿਆ ਜਾਏਗਾ। ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਲਈ 24×7 ਟੋਲ ਫ੍ਰੀ ਸੈਂਟਰ ਹੋਵੇਗਾ। ਨਵਾਂ ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਲੈਣ, ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਕੱਟਣ, ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਬਦਲਣ ਲਈ ਮੋਬਾਈਲ ਐਪ ਲਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਨਾਮ ਬਦਲਣਾ, ਲੋਡ ਬਦਲਣਾ, ਮੀਟਰ ਬਦਲਣਾ ਵਰਗੀਆਂ ਸੇਵਾਵਾਂ ਵਿਚ ਕੋਈ ਤਬਦੀਲੀ ਵੀ ਇਸ ਐਪ ਰਾਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *