ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਬਦਲ ਦਿੱਤੇ ਇਹ ਨਿਯਮ-ਇਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲੇਗਾ ਵੱਡਾ ਫਾਇਦਾ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਕੇਂਦਰੀ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਲਈ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ ਦੀ ਖ਼ਬਰ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਹੁਣ ਪਰਿਵਾਰਕ ਪੈਨਸ਼ਨ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ‘ਚ ਮਹਤਵੱਪੂਰਨ ਬਦਲਾਅ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਸ਼ਨਿਚਰਵਾਰ ਨੂੰ ਇਕ ਅਹਿਮ ਬਿਆਨ ਜਾਰੀ ਕਰਦਿਆਂ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ। ਬਦਲੇ ਹੋਏ ਪੈਨਸ਼ਨ ਨਿਯਮ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਦੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਲਾਭ ਦਾ ਦਾਇਰਾ ਵੱਧ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਇਸ ਫ਼ੈਸਲੇ ਨਾਲ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਲੱਖਾਂ ਮੁਲਾਜ਼ਮਾਂ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਇਕ ਹੋਰ ਫ਼ੈਸਲੇ ‘ਚ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦਿਵੰਗਤ ਪੈਨਸ਼ਨਭੋਗੀਆਂ ਦੇ ਸਹਾਇਕਾਂ ਲਈ ਪਰਿਚਾਰਕ ਭੱਤਾ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਸ਼ਨਿਚਰਵਾਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਤਲਾਕ ਦੀ ਪਟੀਸ਼ਨ ਲੰਬਿਤ ਕਰਨ ਦੌਰਾਨ ਦਿਵੰਗਤ ਕੇਂਦਰੀ ਮੁਲਾਜ਼ਮ ਦੀ ਬੇਟੀ ਹੁਣ ਪਰਿਵਾਰਕ ਪੈਨਸ਼ਨ ਪਾਉਣ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹੈ।

ਕਾਰਮਿਕ ਮੰਤਰਾਲੇ ਜਾਰੀ ਬਿਆਨ ‘ਚ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਤੋਂ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਪਰਿਵਾਰਕ ਪੈਨਸ਼ਨ ਲਿਆਉਣ ਲਈ ਤਲਾਕਸ਼ੁਦਾ ਬੇਟੀਆਂ ਲਈ ਨਿਯਮਾਂ ‘ਚ ਢਿੱਲ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਹੁਣ ਕੁੜੀਆਂ ਵੀ ਪਰਿਵਾਰਕ ਪੈਨਸ਼ਨ ਪਾਉਣ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹੋਵੇਗੀ ਜੇ ਉਸ ਦਾ ਅੰਤਿਮ ਰੂਪ ਤੋਂ ਤਲਾਕ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਅਜੇ ਤਕ ਇਹ ਸੀ ਨਿਯਮ – ਪਹਿਲੇ ਨਿਯਮ ਮੁਤਾਬਿਕ ਤਲਾਕਸ਼ੁਦਾ ਬੇਟੀ ਨੂੰ ਉਦੋਂ ਪਰਿਵਾਰਕ ਪੈਨਸ਼ਨ ਪਾਉਣ ਦਾ ਅਧਿਕਾਰ ਸੀ ਜਦੋਂ ਉਸ ਦੇ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਤੋਂ ਮਾਂ ਜਾਂ ਪਿਓ ਦੇ ਜੀਵਨਕਾਲ ‘ਚ ਹੀ ਤਲਾਕ ਲੈ ਲਿਆ ਹੋਵੇ। ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਦਿਵੰਗਤ ਬੱਚੇ ਜਾਂ ਮਾਂ-ਪਿਓ ਨੂੰ ਪਰਿਵਾਰਕ ਪੈਨਸ਼ਨ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਵੀ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਦਿਵੰਗਤਾ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰ ਜੇ ਪੈਨਸ਼ਨਭੋਗੀ ਮਾਂ ਜਾਂ ਪਿਓ ਦੀ ਮੌਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਪ੍ਰਸਤੁਤ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਪੈਨਸ਼ਨ ਪਾਉਣ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹੋਣਗੇ ਬਸ਼ਰਤੇ ਦਿਵੰਗਤਾ ਮਾਂ-ਪਿਓ ਦੇ ਜੀਵਨਕਾਲ ‘ਚ ਹੋਈ ਹੋਵੇ।


ਦਿਵੰਗਤ ਪੈਨਸ਼ਨਭੋਗੀਆਂ ਦੇ ਸਹਾਇਕਾਂ ਲਈ ਭੱਤਾ ਵਧਾਇਆ – ਦਿਵੰਗਤ ਪੈਨਸ਼ਨਭੋਗੀਆਂ ਦੇ ਸਹਾਇਕਾਂ ਲਈ ਪਰਿਚਾਰਕ ਭੱਤਾ 4,500 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 6,700 ਰੁਪਏ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਸੇਵਾ ਮੁਕਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਪਣੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨਾਲ ਵਿਦੇਸ਼ ‘ਚ ਬਸ ਗਏ ਸੀਨੀਅਰ ਨਾਗਿਰਕਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲੀਅਤ ਲਈ ਭਾਰਤੀ ਦੂਤਾਵਾਸ ਤੇ ਹਾਈ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੂੰ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਜੀਵਿਤ ਹੋਣ ਦਾ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰ ਉਪਲਬੱਧ ਕਰਵਾਉਣ ਤੇ ਪਰਿਵਾਰਕ ਪੈਨਸ਼ਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਵਾਉਣ। ਪੈਨਸ਼ਨ ਵਿਤਰਿਤ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ ਕਿ ਬੈਂਕ ਆਉਣ ‘ਚ ਅਸਮਰਥ ਪੈਨਸ਼ਨਭੋਗੀਆਂ ਨੂੰ ਘਰ ‘ਤੇ ਹੀ ਜੀਵਿਤ ਹੋਣ ਦਾ ਪ੍ਰਮਾਣ ਪੱਤਰ ਉਪਲਬੱਧ ਕਰਵਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *