ਲਓ 1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਬਦਲ ਜਾਣਗੇ ਇਹ ਨਿਯਮ-ਦੇਖੋ ਤੁਹਾਡੀ ਜ਼ੇਬ ਤੇ ਕੀ ਪਵੇਗਾ ਅਸਰ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਕੱਲ੍ਹ ਤੋਂ ਇਕ ਨਵਾਂ ਮਹੀਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੀਆਂ ਕਈ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਅਕਤੂਬਰ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਸਦਾ ਸਿੱਧਾ ਅਸਰ ਆਮ ਆਦਮੀ ਉੱਤੇ ਪਵੇਗਾ। ਉਦਾਹਰਣ ਵਜੋਂ, ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਉਜਵਲਾ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ, ਮੁਫਤ ਐਲਪੀਜੀ ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਦੀ ਸਹੂਲਤ 30 ਸਤੰਬਰ ਤੋਂ ਖ਼ਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਟ੍ਰੈਫਿਕ ਅਤੇ ਬੀਮਾ ਯੋਜਨਾਵਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿਚ ਵੱਡੇ ਬਦਲਾਅ ਹੋਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਦੁਕਾਨਦਾਰ ਹੁਣ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਮਠਿਆਈਆਂ ਨਹੀਂ ਵੇਚ ਸਕਣਗੇ। ਹੋਰ ਨਿਯਮਾਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣੋ

ਵਾਹਨ ਚਲਾਉਂਦੇ ਸਮੇਂ ਮੋਬਾਈਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੀ ਛੋਟ – ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਦੇ ਹੋਏ ਵਾਹਨ ਚਲਾਉਣ ਸਮੇਂ ਨੈਵੀਗੇਸ਼ਨ ਲਈ ਮੋਬਾਈਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਧਿਆਨ ਰੱਖੋ ਕਿ ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਡਰਾਈਵਰ ਨੂੰ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਨਾ ਕਰੋ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਮੋਬਾਈਲ ‘ਤੇ ਗੱਲ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਈ ਛੋਟ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ। ਗੱਲ ਕਰਨ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ, 1-5 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਤਕ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ ਅਦਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਦੁਕਾਨਦਾਰ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਮਿਠਾਈਆਂ ਨਹੀਂ ਵੇਚ ਸਕਣਗੇ – ਦੁਕਾਨਦਾਰ ਹੁਣ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਮਿਠਾਈਆਂ ਨਹੀਂ ਵੇਚ ਸਕਣਗੇ। ਫੂਡ ਸੇਫਟੀ ਐਂਡ ਸਟੈਂਡਰਡ ਅਥਾਰਟੀ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (ਐੱਫ.ਐੱਸ.ਐੱਸ.ਏ.ਆਈ.) ਦੀਆਂ ਹਦਾਇਤਾਂ ਅਨੁਸਾਰ, 1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਖੁੱਲ੍ਹੀਆਂ ਮਠਿਆਈਆਂ ਵੇਚਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਦੀ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੀਮਾ ਦੱਸਣੀ ਪਵੇਗੀ। ਐੱਫ.ਐੱਸ.ਐੱਸ.ਏ.ਆਈ ਨੇ ਸਾਰੇ ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰ ਸ਼ਾਸਤ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਫੂਡ ਸੇਫਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਪੱਤਰ ਲਿਖਿਆ ਹੈ ਤਾਂ ਜੋ ਪਾਲਣਾ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ।

ਸਿਹਤ ਬੀਮੇ ਵਿਚ ਵਧੇਰੇ ਸਹੂਲਤਾਂ ਮਿਲਣਗੀਆਂ – ਬੀਮਾ ਨਿਯਮਕ IRDAI ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਿਹਤ ਬੀਮਾ ਨੀਤੀ ਵਿਚ ਵੱਡਾ ਬਦਲਾਅ ਹੋਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਸਾਰੀਆਂ ਮੌਜੂਦਾ ਅਤੇ ਨਵੀਂ ਸਿਹਤ ਬੀਮਾ ਪਾਲਿਸੀਆਂ ਅਧੀਨ ਵਧੇਰੇ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਕਿਫਾਇਤੀ ਦਰ ‘ਤੇ ਕਵਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।ਇਹ ਤਬਦੀਲੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਲਈ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ।

SBI ਨੇ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਬਕਾਇਆ ‘ਚ ਦਿੱਤੀ ਰਾਹਤ – ਮਹਾਨਗਰਾਂ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਖੇਤਰਾਂ ਦੇ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਲਈ ਮਹੀਨਾਵਾਰ ਔਸਤਨ ਬਕਾਇਆ 3000 ਰੁਪਏ ਹੋਵੇਗਾ। ਪਹਿਲਾਂ ਇਹ ਹੱਦ ਪੰਜ ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਸੀ। ਜੁਰਮਾਨੇ ਵਿੱਚ ਵੀ ਰਾਹਤ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ, ਜੇ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਬਕਾਇਆ 75% ਘਟਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ 15 ਰੁਪਏ ਦਾ ਜੁਰਮਾਨਾ ਅਤੇ ਜੀਐਸਟੀ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ, ਜਦਕਿ ਇਸ ਵੇਲੇ 80 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਜੀਐਸਟੀ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਐਨਈਐਫਟੀ ਅਤੇ ਆਰਟੀਜੀਐਸ ਚਾਰਜ ਵੀ ਪਹਿਲਾਂ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਘਟਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਹੁਣ, ਇੱਕ ਬੈਂਕ ਬ੍ਰਾਂਚ ਤੋਂ 10 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਤਕ ਦੇ ਐਨਈਐਫਟੀ ਲਈ, 20 ਰੁਪਏ 2 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਦੋ ਲੱਖ ਤੋਂ ਉਪਰ ਦੇਣੇ ਪੈਣਗੇ। ਇਹਨਾਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਨੂੰ ਆਨਲਾਈਨ ਵਰਤਣ ਲਈ ਕੋਈ ਖਰਚਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕ ਨੂੰ 10 ਚੈੱਕ ਮੁਫਤ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣਗੇ।

LPG ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਮੁਫਤ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਮਿਲਣਗੇ – ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਉੱਜਵਲਾ ਯੋਜਨਾ (ਪੀ.ਐੱਮ.ਯੂ.ਵਾਈ.) ਦੇ ਤਹਿਤ ਮੁਫਤ ਗੈਸ ਕੁਨੈਕਸ਼ਨ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ 30 ਸਤੰਬਰ, 2020 ਨੂੰ ਖਤਮ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਲਾਗ ਕਾਰਨ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਸਤੰਬਰ ਤੱਕ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *