ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਮੋਦੀ ਸਾਬ ਨੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿਚ ਲਏ ਇਹ 4 ਵੱਡੇ ਫੈਸਲੇ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਕੈਬਨਿਟ ਦੀ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਪੂਰਬੀ ਰੇਲਵੇ ਦੇ ਈਸਟ ਵੈਸਟ ਕੋਰੀਡੋਰ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਨੂੰ ਵੀ ਮੰਤਰੀ ਮੰਡਲ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਮਿਲ ਗਈ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਪ੍ਰਕਾਸ਼ ਜਾਵਡੇਕਰ, ਪੀਯੂਸ਼ ਗੋਇਲ ਅਤੇ ਧਰਮਿੰਦਰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੀਡੀਆ ਨੂੰ ਮਿਲੇ। ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕਾ, ਈਸਟ-ਵੈਸਟ ਮੈਟਰੋ ਕੋਰੀਡੋਰ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਸਮੇਤ ਕਈ ਮੁੱਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ।

(1) ਲੱਖਾਂ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਹੋਏਗਾ – ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਪੀਯੂਸ਼ ਗੋਇਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੰਤਰੀ ਮੰਡਲ ਨੇ ਅੱਜ 8,575 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨਾਲ ਈਸਟ-ਵੈਸਟ ਮੈਟਰੋ ਕੋਰੀਡੋਰ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਹ ਪੁੰਜ ਟਰਾਂਜਿਟ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਨੂੰ ਹੁਲਾਰਾ ਦੇਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ਈਸਟ-ਵੈਸਟ ਮੈਟਰੋ ਕੋਰੀਡੋਰ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਦੀ ਕੁੱਲ ਮਾਰਗ ਦੀ ਲੰਬਾਈ 16.6 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਅਤੇ ਇਸ ‘ਤੇ 12 ਸਟੇਸ਼ਨ ਹੋਣਗੇ। ਇਹ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਆਵਾਜਾਈ ਭੀੜ ਨੂੰ ਘਟਾਏਗਾ, ਸ਼ਹਿਰੀ ਸੰਪਰਕ ਵਧਾਏਗਾ ਅਤੇ ਲੱਖਾਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਯਾਤਰੀਆਂ ਲਈ ਇੱਕ ਸਾਫ ਸੁਥਰੀ ਗਤੀਸ਼ੀਲਤਾ ਦਾ ਹੱਲ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਏਗਾ।

(2) ਕੋਰੋਨਾ ‘ਤੇ ਨਵੀਂ ਮੁਹਿੰਮ – ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਜਾਵਡੇਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕੇ ਦੀ ਅਣਹੋਂਦ ਵਿਚ ਮਾਸਕ, ਸਮਾਜਿਕ ਦੂਰੀ ਅਤੇ ਹੱਥ ਧੋਣਾ ਹੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹਥਿਆਰ ਹਨ। ਜਨਤਕ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਉਪਾਵਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੀ ਮੁਹਿੰਮ ਛੇਤੀ ਹੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਜਾਏਗੀ।

(3) ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ – ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਮੰਤਰੀ ਧਰਮਿੰਦਰ ਪ੍ਰਧਾਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜੈਵਿਕ ਬਾਲਣ ਦੀ ਦਰਾਮਦ ‘ਤੇ ਸਾਡੀ ਨਿਰਭਰਤਾ ਘੱਟ ਰਹੀ ਹੈ। ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਪਾਰਦਰਸ਼ੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਮੰਤਰੀ ਮੰਡਲ ਨੇ ਅੱਜ ਇਕ ਮਾਨਕੀਕ੍ਰਿਤ ਈ-ਬੋਲੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਈ-ਬੋਲੀ ਲਈ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣਗੇ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, ਸਰਕਾਰ ਭਾਰਤੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸਸਤੇ ਮੁੱਲ ‘ਤੇ ਊਰਜਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ, ਅਸੀਂ ਵੱਖ ਵੱਖ ਸਰੋਤਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸੂਰਜੀ, ਬਾਇਓ-ਬਾਲਣ, ਬਾਇਓ-ਗੈਸ, ਸਿੰਥੈਟਿਕ ਗੈਸ ਅਤੇ ਹੋਰ ਕਈ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਊਰਜਾ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ।

(4) ਜਾਪਾਨ ਨਾਲ ਸਾਈਬਰ ਸੁੱਰਖਿਆ ਬਾਰੇ ਸਮਝੌਤਾ – ਜਾਪਾਨ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਬੰਧਾਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਜਾਵਡੇਕਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਾਪਾਨ ਨਾਲ ਸਹਿਯੋਗ ਦੇ ਇੱਕ ਮੈਮੋਰੰਡਮ ਹਸਤਾਖਰ ਹੋਏ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਸਾਈਬਰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਅਤੇ ਦੋਵਾਂ ਦੇਸ਼ਾਂ ਦਰਮਿਆਨ ਹੋਰ ਸਹਿਯੋਗ ਬਾਰੇ ਗਿਆਨ ਅਤੇ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਦਾ ਆਪਸੀ ਆਦਾਨ -ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕੈਨੇਡਾ ਨਾਲ ਇਕ ਹੋਰ ਸਮਝੌਤਾ ਸਮਝੌਤਾ ਸਹੀਬੰਦ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿਚ ਭਾਰਤ ਦੇ ਜ਼ੂਆਲੋਜੀਕਲ ਸਰਵੇ ਅਤੇ ਕੈਨੇਡਾ ਵਿਚ ਇਕ ਅਜਿਹੀ ਸੰਸਥਾ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੀ ਪ੍ਰਜਨਨ ਦੇ ਬਾਰ-ਕੋਡਿੰਗ ‘ਤੇ ਸਹਿਮਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ।