ਵੱਡੀ ਖੁਸ਼ਖ਼ਬਰੀ: ਦਿਵਾਲੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਇਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿਚ ਆਉਣਗੇ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਰੁਪਏ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਇੰਪਲਾਈਜ਼ ਪ੍ਰੋਵੀਡੈਂਟ ਫੰਡ ਆਰਗੇਨਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ (EPFO) 8.5% ਵਿਆਜ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਕਿਸ਼ਤ ਇੱਕ ਦੀਵਾਲੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੱਕ ਇੱਕ ਪੀਐਫ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਵਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਸਤੰਬਰ ਵਿਚ ਹੀ ਈਪੀਐਫਓ ਦੇ ਸੈਂਟਰਲ ਬੋਰਡ ਆਫ਼ ਟਰੱਸਟੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ 31 ਮਾਰਚ 2020 ਨੂੰ ਖ਼ਤਮ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਦਾ ਵਿਆਜ ਇਸ ਸਾਲ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਅਦਾ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਇਹ ਵਿਆਜ ਪਹਿਲਾਂ 8.15 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਅਤੇ ਫਿਰ 0.35 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੋ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿਚ ਵੰਡਿਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਦੀਵਾਲੀ ਤੱਕ 8.15 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਿਆਜ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਦਸੰਬਰ ਤੱਕ 0.35 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਭੁਗਤਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।ਕਿਥੋਂ ਵਿਆਜ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰੇਗਾ EPFO – ਈਪੀਐਫਓ ਦੀ ਕਮਾਈ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਮਹਾਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਈ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੇਂਦਰੀ ਸੰਸਥਾ ਨੇ ਵਿਆਜ ਦਰ ਦਾ ਜਾਇਜ਼ਾ ਲਿਆ। ਸਮੀਖਿਆ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬੋਰਡ ਨੇ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਵਿਆਜ ਦਰ 8.5 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਰੱਖਣ ਦੀ ਸਿਫਾਰਸ਼ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਕਿਰਤ ਮੰਤਰਾਲੇ (Labour Ministry) ਨੇ ਇਸ ਬਾਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਬਿਆਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ 8.15 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਿਆਜ 8.50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੇ ਕਰਜ਼ੇ ਤੋਂ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਏਗਾ, ਜਦੋਂ ਕਿ 0.35 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਈਟੀਐਫ (Exchange Traded Fund) ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਦੁਆਰਾ ਇਕੱਠੇ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ।
ਕੋਰੋਨਾ ਅਵਧੀ ਦੌਰਾਨ 35 ਹਜ਼ਾਰ ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦਾ ਬੰਦੋਬਸਤ

ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਅਗਸਤ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ EPFO ਨੇ ਕੁੱਲ 94.41 ਲੱਖ ਦਾਅਵਿਆਂ ਦਾ ਨਿਪਟਾਰਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾਅਵਿਆਂ ਰਾਹੀਂ ਪੀਐਫ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੂੰ 35,445 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਦੀਵਾਲੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੁਣ 8.5 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਿਆਜ ਦੇਣਾ ਨਿਸ਼ਚਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਲਈ ਇਕ ਚੰਗੀ ਖ਼ਬਰ ਹੈ।

EPFO ਨੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਨਿਪਟਾਰੇ ਲਈ ਜ਼ਰੂਰੀ ਕਦਮ ਚੁੱਕੇ – ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਸੰਕਟ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ, ਕੋਵਿਡ -19 ਪੇਸ਼ਗੀ ਅਤੇ ਬਿਮਾਰੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਦਾਅਵਿਆਂ ਦਾ ਨਿਪਟਾਰਾ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸਦੇ ਲਈ ਈਪੀਐਫਓ ਨੇ ਦੋਵਾਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ਵਿੱਚ ਆਟੋ ਮੋਡ ਦੁਆਰਾ ਬੰਦੋਬਸਤ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਤਹਿਤ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਦਾਅਵਿਆਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 3 ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿਬੇੜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਕਾਨੂੰਨੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਲਈ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ 20 ਦਿਨ ਲੱਗਦੇ ਹਨ।