ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਇਹ ਨਵੀਂ ਯੋਜਨਾਂ,ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਹੋਵੇਗਾ ਵੱਡਾ ਫਾਇਦਾ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਨੇ Swamitva Yojana ਜਾਂ Swamitva Yojana ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਗ੍ਰਾਮੀਣ ਹੁਣ ਭੂ-ਸੰਪੱਤੀ ਦੀ ਵਿੱਤੀ ਸੰਪੱਤੀ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਸਕੋਗੇ।ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਲਗਪਗ ਇਕ ਲੱਖ ਸੰਪੱਤੀ ਧਾਰਕ ਆਪਣੇ ਮੋਬਾਈਲ ਫੋਨ ‘ਤੇ ਆਏ ਐੱਸਐੱਮਐੱਸ ਲਿੰਕ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣਾ ਸੰਪੱਤੀ ਕਾਰਡ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰ ਸਕਣਗੇ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ 763 ਪਿੰਡਾਂ ਦੇ 1.32 ਲੋਖ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਕਾਗਜ਼ਾਤ ਦੀ ਵੰਡ ਕਰਨਗੇ।

ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ Swamitva Yojana ਦੇ ਬਾਰੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ। ਐਤਵਾਰ ਦਾ ਦਿਨ ਗ੍ਰਾਮੀਣ ਭਾਰਤ ਲਈ ਇਕ ਵੱਡਾ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਪਰਿਵਰਤਨ ਲਿਆਉਣ ਵਾਲੇ ਹੈ। ਇਹ ਯੋਜਨਾ ਕਰੋੜਾਂ ਭਾਰਤੀਆਂ ਦੇ ਜੀਵਨ ‘ਚ ਮੀਲ ਦਾ ਪੱਥਰ ਸਾਬਤ ਹੋਵੇਗੀ। ਸਵਾਮਿਤਵ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਚਰਨਬੱਧ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਲਗਪਗ 6.62 ਲੱਖ ਪਿੰਡਾਂ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਕਾਰਡ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣਗੇ।

ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਉਦੇਸ਼ ਗ੍ਰਾਮੀਣ ਇਲਾਕਿਆਂ ਦੀ ਸੰਪੱਤੀਆਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਭੌਤਿਕ ਕਾਪੀਆਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਸੌਂਪਣਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਸੰਪੱਤੀ ਦਾ ਡਿਜੀਟਲ ਬਿਊਰੋ ਰੱਖਿਆ ਜਾ ਸਕੇਗਾ। ਗ੍ਰਾਮੀਣਾਂ ਨੂੰ ਨਾ ਸਿਰਫ਼ ਆਰਥਿਕ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ, ਬਲਕਿ ਦਸ਼ਕਾਂ ਤੋਂ ਚਲੇ ਆ ਰਹੇ ਸੰਪੱਤੀ ਦੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਿਵਾਦ ਵੀ ਖਤਮ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਰਟ ਕਚਿਹਰੀ ਦੇ ਚੱਕਰ ਨਹੀਂ ਲਗਾਉਣੇ ਪੈਣਗੇ।


Swamitva Yojana ਤਹਿਤ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਕਾਰਡ ਨੂੰ ਦਿਖਾ ਕੇ ਗ੍ਰਾਮੀਣ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਲੋਨ ਲੈ ਸਕਣਗੇ। ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਹੈ ਕਿ 2024 ਤਕ 6.40 ਲੱਖ ਪਿੰਡਾਂ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਜਾਂ ਆਬਾਦੀ ਖੇਤਰਾਂ ਦਾ ਨਕਸ਼ਾ ਤਿਆਰ ਕਰ ਲਿਆ ਜਾਵੇ।Swamitva Yojana ਦੇ ਤਹਿਤ ਪਹਿਲੇ ਪੜਾਅ ‘ਚ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਗ੍ਰਾਮੀਣਾਂ ਨੂੰ ਡਿਜੀਟਲ ਕਾਰਡ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ 221, ਕਰਨਾਟਕ ਦੇ ਦੋ, ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ 100, ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ 44, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ 346 ਤੇ ਉਤਰਾਖੰਡ ਦੇ 50 ਸੰਪੱਤੀ ਮਾਲਕ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। Swamitva Yojana ‘ਚ ਰਾਜ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਅਹਿਮ ਭੂਮਿਕਾ ਰਹੀ ਹੈ।


ਕੋਰਟ ਦਾ ਬੋਝ ਹੋਵੇਗਾ ਹਲਕਾ – ਇਕ ਅਨੁਮਾਨ ਮੁਤਾਬਕ ਹਾਲੇ ਦੇਸ਼ ‘ਚ ਚੱਲ ਰਹੇ ਕੋਟਰ ਕੇਸਾਂ ‘ਚ 40 ਫੀਸਦੀ ਜ਼ਮੀਨ ਸਬੰਧੀ ਵਿਵਾਦ ਹੈ। Swamitva Yojana ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਤੋਂ ਕਬਜ਼ੇ, ਜਲ ਨਿਕਾਸੀ, ਸੀਮਾਵਾਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ‘ਚ ਵਿਵਾਦ ‘ਚ ਕਮੀ ਆਵੇਗੀ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *