ਕਰਜ਼ੇ ਦੀਆਂ ਕਿਸ਼ਤਾਂ ਮੋੜਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦਿੱਤੀ ਇਹ ਵੱਡੀ ਰਾਹਤ,ਕਰਤਾ ਇਹ ਵੱਡਾ ਐਲਾਨ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਦੀਵਾਲੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਰਜ਼ਾ ਲੈਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਵੱਡਾ ਤੋਹਫਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੋਰੋਨਾ ਕਾਲ ਵਿੱਚ ਕਰਜ਼ਾ ਮੁਆਫੀ ਦੀ ਮਿਆਦ ਦੌਰਾਨ ਵਿਆਜ ‘ਤੇ ਵਿਆਜ ਮੁਆਫ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਮੇਂ ਸਿਰ EMI ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਲਈ ਕੈਸ਼ਬੈਕ ਦਾ ਐਲਾਨ ਵੀ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਅਜਿਹੇ ਕਰਜ਼ਾਦਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ 5 ਨਵੰਬਰ ਤੱਕ ਕੈਸ਼ਬੈਕ ਦੇਵੇਗੀ। ਇਹ ਕੈਸ਼ਬੈਕ ਮਿਸ਼ਰਿਤ ਵਿਆਜ ਤੇ ਸਧਾਰਨ ਵਿਆਜ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਅੰਤਰ ਹੋਵੇਗਾ। ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਸ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੋਵਾਂ ਕਰਜ਼ਦਾਤਾ ਨੂੰ ਲਾਭ ਪਹੁੰਚਾਇਆ ਹੈ ਜਿਹੜੇ ਮੋਰੋਟੋਰੀਅਮ ਵਿੱਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈਂਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਜੋ ਮੋਰੋਟੋਰੀਅਮ ਅਵਧੀ ਦੌਰਾਨ ਇਸ ਦਾ ਲਾਭ ਨਹੀਂ ਲੈਂਦੇ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਈਐਮਆਈ ‘ਤੇ ਵਿਆਜ ਮੁਆਫ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮੋਰੋਟੋਰੀਅਮ ਦਾ ਲਾਭ ਲਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ, 1 ਮਾਰਚ ਤੋਂ 31 ਅਗਸਤ, 2020 ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਜਿਹੜੇ ਲੋਕਾਂ ਨੇ EMI ਟਾਲਣ ਦੀ ਸੁਵਿਧਾ ਲਈ ਹੈ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਵਿਆਜ ਨਹੀਂ ਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਕੋਰੋਨਾ ਸੰਕਟ ਦੇ ਸਮੇਂ ਵੀ, ਸਰਕਾਰ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਈਐਮਆਈ ਭਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ 5 ਨਵੰਬਰ ਤੱਕ ਕੈਸ਼ਬੈਕ ਦੇਵੇਗੀ। ਕੈਸ਼ਬੈਕ ਦੀ ਰਕਮ ਓਨੀ ਹੀ ਹੋਵੇਗੀ, ਜਿੰਨੀ ਮੋਰੋਟੋਰੀਅਮ ਲੈਣ ਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵਿਆਜ ਤੇ ਵਿਆਜ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦੇਣੀ ਪੈਂਦੀ। ਵਿਆਜ ਤੇ ਵਿਆਜ ਮਾਫੀ ਤੇ ਕੈਸ਼ਬੈਕ ਲਈ ਸਰਕਾਰੀ ਖਜਾਨੇ ਤੇ 6500 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਹੋਣਗੇ।

ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਇਸ ਪਹਿਲ ਦਾ ਲਾਭ ਅੱਠ ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਕਰਜ਼ਿਆਂ ਤੇ ਲਾਗੂ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਹੋਮ ਲੋਨ, ਐਮਐਸਐਮਈ ਲੋਨ, ਆਟੋ ਲੋਨ, ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡ ਦੇ ਬਕਾਏ, ਸਿੱਖਿਆ ਲੋਨ, ਉਪਭੋਗਤਾ durable ਲੋਨ, ਪੇਸ਼ੇਵਰ ਨਿੱਜੀ ਲੋਨ ਤੇ ਖਪਤ ਲੋਨ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਸ਼ਰਤ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਲੋਨ ਲੈਣ ਵਾਲਾ 29 ਫਰਵਰੀ ਤੱਕ ਡਿਫਾਲਟਰ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਤੇ ਕਰਜ਼ੇ ਦੀ ਰਕਮ ਦੋ ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਘੱਟ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ 1 ਮਾਰਚ 2020 ਤੋਂ 31 ਅਗਸਤ, 2020 ਤੱਕ ਹੈ।

ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਰਕਮ ਜੋ ਛੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਦੀ ਮੋਰੇਟੋਰੀਅਮ ਵਿੱਚ ਮਿਸ਼ਰਿਤ ਵਿਆਜ ਤੋਂ ਸਾਧਾਰਨ ਵਿਆਜ ਘਟਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਬਣਾਈ ਜਾਵੇਗੀ, ਓਨੀ ਹੀ ਰਕਮ ਕਰਜ਼ ਲੈਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਕੈਸ਼ਬੈਕ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਦਿੱਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਮੋਰੇਟੋਰੀਅਮ ਦਾ ਲਾਭ ਲਿਆ ਹੈ, ਉਹ ਐਕਸ ਗ੍ਰੇਸ਼ੀਆ ਰਕਮ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਮਿਸ਼ਰਿਤ ਵਿਆਜ ਤੇ ਸਧਾਰਨ ਵਿਆਜ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਅੰਤਰ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਗੇ।