ਹੁਣ ATM ਚੋਂ ਕੈਸ਼ ਕਢਵਾਉਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਲੱਗੇਗਾ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਝੱਟਕਾ-ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪੈਗੀ ਚਿੰਤਾ

ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਵੱਡੇ ਸਰਕਾਰੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਬੈਂਕਾਂ ਨੇ ATM ਕੈਸ਼ ਕਢਵਾਉਣ (ATM Cash Withdrawal) ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਹੁਣ ਤੁਹਾਨੂੰ 1 ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਨਿਰਧਾਰਤ ਏਟੀਐਮ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਕਦ ਕਢਵਾਉਣ ਲਈ ਵਾਧੂ ਖਰਚੇ ਦੇਣੇ ਪੈਣਗੇ। ਇਹ ਫੀਸ 20 ਤੋਂ 22 ਰੁਪਏ ਹੋਵੇਗੀ।

ਮੁਫਤ ਹੈ 3 ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨ – ATM Withdrawal ਵਿੱਚ ਵਿੱਤੀ ਅਤੇ ਗੈਰ ਵਿੱਤੀ ਸੇਵਾਵਾਂ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ 3 ਲੈਣ-ਦੇਣ ਮੁਫ਼ਤ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਨਿਯਮ ਅਤੇ ਚਾਰਜ ਲਾਏ ਗਏ ਹਨ।

21 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ ਫੀਸ ਤੈਅ…………………..

ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ (Reserve Bank of India) ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਇੱਕ ਸਰਕੂਲਰ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਮਹੀਨਾਵਾਰ ਮੁਫ਼ਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਤੋਂ ਵੱਧ ਪੈਸੇ ਕਢਵਾਉਣ ‘ਤੇ ਪ੍ਰਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ 21 ਰੁਪਏ ਦੀ ਫੀਸ ਵਸੂਲੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਨਵਾਂ ਨਿਯਮ 1 ਜਨਵਰੀ 2022 ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੁਝ ਵੱਡੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਏਟੀਐਮ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀਆਂ ਸੀਮਾਵਾਂ ਅ ਖਰਚਿਆਂ ਬਾਰੇ ਜਾਣੋ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਬੈਂਕਾਂ ਵਿੱਚ SBI, PNB, HDFC, ICICI ਬੈਂਕ ਅਤੇ ਐਕਸੀਜ਼ ਬੈਂਕ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਐਸਬੀਆਈ ਵਿੱਚ ਇਹ ਅਧਿਕਤਮ ਸੀਮਾ – 6 ਮੈਟਰੋ ਸ਼ਹਿਰਾਂ – ਦਿੱਲੀ, ਕੋਲਕਾਤਾ, ਮੁੰਬਈ, ਚੇਨਈ, ਬੈਂਗਲੁਰੂ ਅਤੇ ਹੈਦਰਾਬਾਦ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਏਟੀਐਮ ਲਈ, ਹੋਰ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਏਟੀਐਮ ਲਈ ਮੁਫਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਅਧਿਕਤਮ ਸੀਮਾ 3 ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ, 25,000 ਰੁਪਏ ਦੇ ਮਾਸਿਕ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਬੈਲੇਂਸ (ABM) ਵਾਲੇ ਖਾਤਿਆਂ ਨੂੰ SBI ATM ‘ਤੇ ਅਸੀਮਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ, ਇਹ ਸਹੂਲਤ ਹੁਣ ਸਿਰਫ਼ ਉਨ੍ਹਾਂ ਗਾਹਕਾਂ ਲਈ ਉਪਲਬਧ ਹੋਵੇਗੀ ਜੋ 50,000 ਰੁਪਏ ਦਾ ABM ਰੱਖਦੇ ਹਨ। ਮੈਟਰੋ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਮੁਫਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਗਿਣਤੀ 3 ਤੱਕ ਸੀਮਿਤ ਹੈ।

ਇਹ ਹੋਇਆ ਹੈ ਬਦਲਾਅ – SBI ਲੈਣ-ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਮੁਫਤ ਸੀਮਾ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ ATM ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ 5 ਤੋਂ 20 ਰੁਪਏ ਚਾਰਜ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਮੁਫਤ ਸੀਮਾ ਤੋਂ ਵੱਧ ਗੈਰ-ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ, ਗਾਹਕਾਂ ਤੋਂ ਲਾਗੂ GST ਦਰਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ SBI ATM ‘ਤੇ 5 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ATM ‘ਤੇ 8 ਰੁਪਏ ਵਸੂਲੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। SBI ATM ‘ਤੇ ਮੁਫਤ ਸੀਮਾ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਕਦ ਕਢਵਾਉਣ ਦੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ‘ਤੇ 10 ਰੁਪਏ ਦਾ ਚਾਰਜ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। SBI ਹੋਰ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ATM ‘ਤੇ ਵਾਧੂ ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ ਪ੍ਰਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ 20 ਰੁਪਏ ਚਾਰਜ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਖਰਚਿਆਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਗਾਹਕ ਦੇ ਖਾਤੇ ਤੋਂ ਲਾਗੂ GST ਵੀ ਵਸੂਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

PNB ਵਿੱਚ 20 ਰੁਪਏ ਚਾਰਜ – PNB ATM ਵਿੱਚ ਮਹੀਨੇ ਦੇ 5 ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨ ਮੁਫਤ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ, 10 ਰੁਪਏ ਦਾ ਚਾਰਜ ਦੇਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। PNB ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ PNB ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ATM ਤੋਂ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੇ ਨਿਯਮ ਵੱਖਰੇ ਹਨ। ਇੱਕ ਮੈਟਰੋ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ 3 ਮੁਫਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਮੈਟਰੋ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ 5 ਮੁਫਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦਾ ਨਿਯਮ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਏਟੀਐਮ ਤੋਂ ਮੁਫਤ ਸੀਮਾ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿੱਤੀ ਜਾਂ ਗੈਰ-ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕਰਨ ਲਈ 20 ਰੁਪਏ ਦਾ ਚਾਰਜ ਹੈ। ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦਾ ਨਿਯਮ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਖਰਾ ਹੈ। ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਨਕਦ ਨਿਕਾਸੀ ਲਈ 150 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਲਾਗੂ ਟੈਕਸ ਚਾਰਜ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਕਾਇਆ ਪੁੱਛਗਿੱਛ ਲਈ 15 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲਾਗੂ ਟੈਕਸ ਲਗਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

HDFC ਬੈਂਕ – 1 ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ HDFC ਬੈਂਕ ਦੇ ATM ਤੋਂ ਸਿਰਫ਼ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ 5 ਨਿਕਾਸੀ ਮੁਫ਼ਤ ਹੈ। ਨਕਦ ਨਿਕਾਸੀ ਲਈ ਪ੍ਰਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ 20 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਟੈਕਸ, ਗੈਰ-ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ 8.5 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਟੈਕਸ। 6 ਮੈਟਰੋ ਸ਼ਹਿਰਾਂ (ਮੁੰਬਈ, ਦਿੱਲੀ, ਚੇਨਈ, ਕੋਲਕਾਤਾ, ਹੈਦਰਾਬਾਦ ਅਤੇ ਬੈਂਗਲੁਰੂ) ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਬੈਂਕ ਦੇ ਏਟੀਐਮ ਵਿੱਚ 3 ਮੁਫ਼ਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਹੈ ਅਤੇ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਸਥਾਨਾਂ ‘ਤੇ 5 ਮੁਫ਼ਤ ਲੈਣ-ਦੇਣ (ਵਿੱਤੀ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਵਿੱਤੀ) ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਹੈ। ਡੈਬਿਟ ਕਾਰਡ ਪਿੰਨ ਰੀ-ਜਨਰੇਸ਼ਨ (Debit Card PIN Re-Generation) ਲਈ ਫੀਸ 50 ਰੁਪਏ ਹੈ (ਲਾਗੂ ਟੈਕਸਾਂ ਦੇ ਨਾਲ)। ਜੇ ਤੁਹਾਡੇ ਡੇਕ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਪੈਸੇ ਨਹੀਂ ਹਨ ਅਤੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਹ ਵੀ ਚਾਰਜ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਦੂਜੇ ਬੈਂਕ ਦੇ ਏਟੀਐਮ ਜਾਂ ਮਰਚੈਂਟ ਆਊਟਲੈੱਟ ਵਿੱਚ ਲੋੜੀਂਦਾ ਬੈਲੇਂਸ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜੇਕਰ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ 25 ਰੁਪਏ ਦਾ ਚਾਰਜ ਦੇਣਾ ਪਵੇਗਾ।

ICICI ਤੋਂ 20 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਜੀ.ਐੱਸ.ਟੀ – ਕਾਰਡ ਦੀ ਕਿਸਮ ਅਤੇ ਖਾਤੇ ਦੀ ਕਿਸਮ ‘ਤੇ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਿਆਂ, ਖਾਤਾ ਧਾਰਕ ਨੂੰ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਨਕਦ ਨਿਕਾਸੀ ਦੀ ਸੀਮਾ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ 50,000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 1.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਹੈ। ICICI ਬੈਂਕ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ATM ਤੋਂ ਕਢਵਾਉਣ ‘ਤੇ 10,000 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਢਵਾਉਣ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਉਪਲਬਧ ਹੈ। ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ICICI ATM ਤੋਂ 5 ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨ ਮੁਫ਼ਤ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ATM ਕਢਵਾਉਣ ‘ਤੇ 20 ਰੁਪਏ ਪਲੱਸ GST ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਹ ਸੀਮਾ ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ ਹੈ ਜਦੋਂ ਕਿ ਗੈਰ-ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ ਚਾਰਜ 8.50 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਜੀ.ਐੱਸ.ਟੀ.

ਐਕਸਿਸ ਬੈਂਕ ਵਿੱਚ 21 ਰੁਪਏ ਚਾਰਜ – ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਨਕਦ ਕਢਵਾਉਣ ਦੀ ਸੀਮਾ 50,000 ਰੁਪਏ ਹੈ, ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਪੀਓਐਸ ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨ ਸੀਮਾ 1,25,000 ਰੁਪਏ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਲੋੜੀਂਦੀ ਰਕਮ ਨਹੀਂ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਨੂੰ ਅਸਵੀਕਾਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ 25 ਰੁਪਏ ਦਾ ਚਾਰਜ ਲਗਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਮਹੀਨੇ ਦੇ 4 ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਨਕਦ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਜਾਂ 1.5 ਰੁਪਏ, ਜੋ ਵੀ ਪਹਿਲਾਂ ਹੋਵੇ, ਮੁਫ਼ਤ ਸੀਮਾ ਵਿੱਚ ਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਗੈਰ ਘਰੇਲੂ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦਿਨ ਵਿੱਚ 25,000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਨਕਦ ਨਿਕਾਸੀ ਮੁਫਤ ਹੈ।

ਇਸ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਦੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ 5 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਹਜ਼ਾਰ ਦੇਣੇ ਹੋਣਗੇ। ਸੀਮਾ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਕਦੀ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਨ ਜਾਂ ਕਢਵਾਉਣ ਦੇ ਨਿਯਮ ਵੱਖਰੇ ਹਨ। ਤੁਹਾਡੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਪੈਸੇ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਨ ਜਾਂ ਕਢਵਾਉਣ ‘ਤੇ, ਤੁਹਾਨੂੰ 5 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਹਜ਼ਾਰ ਜਾਂ 150 ਰੁਪਏ, ਜੋ ਵੀ ਵੱਧ ਹੋਵੇ, ਅਦਾ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। 10 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਹਜ਼ਾਰ ਜਾਂ 150 ਰੁਪਏ, ਜੋ ਵੀ ਵੱਧ ਹੋਵੇ, ਤੀਜੀ ਧਿਰ ਦੇ ਖਾਤੇ ਵਿੱਚ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਚਾਰਜ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ 5 ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਮੁਫਤ ਹਨ ਅਤੇ ਐਕਸਿਸ ਬੈਂਕ ਦੇ ਏਟੀਐਮ ਤੋਂ ਅਸੀਮਤ ਗੈਰ-ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਮੁਫਤ ਹਨ। ਮੈਟਰੋ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵਿੱਤੀ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਵਿੱਤੀ 3 ਲੈਣ-ਦੇਣ ਮੁਫਤ ਹਨ। ਹੋਰ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ 5 ਲੈਣ-ਦੇਣ ਮੁਫਤ ਹਨ। ਜੇਕਰ ਐਕਸਿਸ ਅਤੇ ਨਾਨ-ਐਕਸਿਸ ਏਟੀਐਮ ਤੋਂ ਸੀਮਾ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਨਕਦੀ ਕਢਵਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਪ੍ਰਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ 21 ਰੁਪਏ ਦਾ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.