ਇਹਨਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਇੱਕ ਹੋਰ ਤੋਹਫ਼ਾ-ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕੀਤੇ ਇਹ 4 ਵੱਡੇ ਐਲਾਨ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 10 ਦਿਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ 4 ਵੱਡੇ ਐਲਾਨ ਕੀਤੇ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਨਾ ਸਿਰਫ ਸਰਕਾਰੀ ਸਗੋਂ ਨਿੱਜੀ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਲਾਭ ਮਿਲੇਗਾ। ਜਿਥੇ 30 ਲੱਖ ਸਰਕਾਰੀ ਕਾਮਿਆਂ ਲਈ ਬੋਨਸ ਦੇਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਐਲਟੀਸੀ (ਐਲਟੀਸੀ) ਕੈਸ਼ ਵਾਊਚਰ ਸਕੀਮ ਦਾ ਲਾਭ ਸਰਕਾਰੀ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਦੇਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਹੁਣ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਪੁਰਸ਼ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਬਾਲ ਦੇਖਭਾਲ ਦੀ ਛੁੱਟੀ ਦਾ ਲਾਭ ਦੇਣ ਲਈ ਇਕ ਵੱਡਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਸਰਕਾਰੀ ਪੁਰਸ਼ ਕਰਮਚਾਰੀ ਹੁਣ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਦੀ ਛੁੱਟੀ ਲੈਣ ਦੇ ਹੱਕਦਾਰ ਹਨ ਜੋ ਇਕੱਲੇ ਪੇਰੈਂਟ ਹਨ।ਇਨ੍ਹਾਂ ਘੋਸ਼ਣਾਵਾਂ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਦਿਆਂ ਲੋਕ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਵਿਚ ਨਗਦੀ ਦੀ ਘਾਟ ਤੋਂ ਛੁਟਕਾਰਾ ਪਾਉਣਗੇ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ‘ਤੇ 15,312 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਵਾਧੂ ਬੋਝ ਪਵੇਗਾ।

ਦੀਵਾਲੀ ਬੋਨਸ – ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਲਈ ਦੀਵਾਲੀ ਬੋਨਸ ਦੇਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਹ ਬੋਨਸ ਸਿੱਧੇ ਕਾਮਿਆਂ ਦੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤਿਆਂ ਵਿਚ ਭੇਜੇ ਜਾਣਗੇ। ਇਸ ਨਾਲ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ 30 ਲੱਖ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਹੋਵੇਗਾ। ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 3737 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੇ ਇਸ ਬੋਨਸ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਤੁਰੰਤ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ। ਇਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਰਕਾਰੀ ਵਪਾਰਕ ਅਦਾਰਿਆਂ ਜਿਵੇਂ ਰੇਲਵੇ, ਡਾਕਘਰ, ਰੱਖਿਆ ਉਤਪਾਦਾਂ, ਈ.ਪੀ.ਐਫ.ਓ., ਕਰਮਚਾਰੀ ਰਾਜ ਬੀਮਾ ਨਿਗਮ (ਈ.ਐਸ.ਆਈ.ਸੀ.) ਦੇ 17 ਲੱਖ ਗੈਰ-ਰਾਜਕੀਰਤ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ 2,791 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦੀ ਰਾਸ਼ੀ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਉਤਪਾਦਕਤਾ ਲਿੰਕਡ ਇੰਨਸੈਂਟਿਵ (ਪੀ.ਐਲ.ਆਈ.) ਬੋਨਸ ਵਜੋਂ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਵਿਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ 13 ਲੱਖ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ 906 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਦਾ ਨਾਨ-ਪ੍ਰੋਡਕਟਿਵਟੀ ਲਿੰਕਡ (ਨਾਨ-ਪੀ.ਐਲ.ਆਈ.) ਬੋਨਸ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਐਲ.ਟੀ.ਏ. ਦੇ ਬਦਲੇ ਐਲ.ਟੀ.ਸੀ. ਕੈਸ਼ ਵਾਊਚਰ ਸਕੀਮ – ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਐਲ.ਟੀ.ਸੀ. ਕੈਸ਼ ਵਾਊਚਰ ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਨਾਲ ਕੇਂਦਰ ਦੇ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਲਾਭ ਮਿਲੇਗਾ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਵਿਚ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਐਲ.ਟੀ.ਏ. ਦੇ ਬਦਲੇ ਨਕਦ ਵਾਊਚਰ ਮਿਲਣਗੇ। ਇਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ 31 ਮਾਰਚ 2021 ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ। ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀ ਛੁੱਟੀ ਦਾ ਨਕਦੀ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਟਿਕਟ ਦਾ ਕਿਰਾਇਆ ਨਕਦ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ 12 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਤੋਂ ਵੱਧ ਜੀ.ਐਸ.ਟੀ. ਵਾਲੇ ਉਤਪਾਦਾਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸਦਾ ਫਾਇਦਾ ਉਠਾਉਣ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਡਿਜੀਟਲ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ ਅਤੇ ਜੀ.ਐਸ.ਟੀ. ਚਲਾਨ ਦਿਖਾਉਣਾ ਪਏਗਾ। ਕੇਂਦਰ ਵੱਲੋਂ ਸਰਕਾਰੀ ਬੈਂਕਾਂ (ਪੀ.ਐਸ.ਬੀ.) ਦੇ  ਕਾਮਿਆਂ ‘ਤੇ 5,675 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਕੰਪਨੀਆਂ (ਪੀ.ਐਸ.ਯੂ.) ਦੇ ਕਾਮਿਆਂ ਲਈ 1,900 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਆਉਣਗੇ।

10 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਪੇਸ਼ਗੀ ਵਿਚ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ – ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਾਮਿਆਂ ਲਈ ਤੀਜੀ ਯੋਜਨਾ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਤਿਉਹਾਰ ਐਡਵਾਂਸ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਕਾਮੇ 10 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਅਡਵਾਂਸ ਲੈ ਸਕਣਗੇ। ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਰੇ ਕੇਂਦਰੀ ਮੁਲਾਜ਼ਮ ਇਸ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੂਬਾ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਕਾਮੇ ਵੀ ਇਸ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਸੂਬਾ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਸਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਯੋਜਨਾ ਦਾ ਲਾਭ ਲੈਣ ਲਈ ਕਾਮੇ ਰੂਪੇ ਪ੍ਰੀ-ਪੇਡ ਕਾਰਡ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨਗੇ। ਇਹ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਰਿਚਾਰਜ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਵਿਚ 10 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਮਿਲਣਗੇ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਇਸ ‘ਤੇ ਲੱਗਣ ਵਾਲੇ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕ ਚਾਰਜ ਵੀ ਸਰਕਾਰ ਚੁੱਕੇਗੀ। ਪੇਸ਼ਗੀ ਵਿਚ ਲਈ ਗਈ ਰਕਮ ਕਾਮਿਆਂ ਵਲੋਂ 10 ਮਹੀਨਿਆਂ ਵਿਚ ਅਦਾ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਅਰਥਾਤ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿਚ ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਦੀ ਕਿਸ਼ਤ. ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਤਹਿਤ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ‘ਤੇ 4000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਖਰਚ ਕੀਤੇ ਜਾਣਗੇ।ਹੁਣ ਇਕੱਲੇ ਪਿਤਾ ਵੀ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਲਈ ਛੁੱਟੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਣਗੇ |

ਹੁਣ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸਰਕਾਰੀ ਨੌਕਰੀ ਕਰ ਰਹੇ ਇਕੱਲੇ ਮੇਲ ਪੇਰੈਂਟ ਨੂੰ ਵੀ ਬਾਲ ਦੇਖਭਾਲ ਦੀ ਛੁੱਟੀ ਦਾ ਲਾਭ ਮਿਲੇਗਾ। ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਸਰਕਾਰੀ ਪੁਰਸ਼ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਹੁਣ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਦੇਖਭਾਲ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਛੁੱਟੀ ਲੈਣ ਦੇ ਹੱਕਦਾਰ ਹਨ ਜੋ ਇਕੱਲੇ ਮਾਪੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਕੱਲੇ ਮਾਪਿਆਂ ਵਿਚ ਅਜਿਹੇ ਕਰਮਚਾਰੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਅਣਵਿਆਹੇ, ਵਿਧਵਾ ਜਾਂ ਤਲਾਕਸ਼ੁਦਾ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਜਿਤੇਂਦਰ ਸਿੰਘ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੁਝ ਦਿਨ ਪਹਿਲਾਂ ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿਚ ਇੱਕ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਪਹਿਲੇ ਸਾਲ ਦੀ ਬਾਲ ਦੇਖਭਾਲ ਦੀ ਛੁੱਟੀ ਇਕੱਲੇ ਮਾਪਿਆਂ ਵਜੋਂ 100% ਛੁੱਟੀ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਵਜੋਂ ਵਰਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਅਗਲੇ ਸਾਲ ਤੋਂ ਇਹ 85% ਛੁੱਟੀ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਣਗੇ।

ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਸੈਕਟਰ ਦੇ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਮਿਲੇਗਾ ਲਾਭ – ਇਸ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਤਹਿਤ ਸੂਬਾ ਸਰਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਐਲਟੀਸੀ ਦੀਆਂ ਟਿਕਟਾਂ ‘ਤੇ ਟੈਕਸ ਛੋਟ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ । ਜੇ ਸੂਬਾ ਅਤੇ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਇਹ ਲਾਭ ਮਿਲਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਟੈਕਸ ਛੋਟ ਦਾ ਲਾਭ ਮਿਲੇਗਾ। ਮਾਹਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਆਪਣੇ ਕਾਮਿਆਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤੇ ਮੁਆਵਜ਼ੇ ਦੇ ਢਾਂਚੇ ਦੀ ਸਮੀਖਿਆ ਕਰ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ ਤਾਂ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਾਮੇ ਵੀ ਐਲਟੀਸੀ ਕੈਸ਼ ਵਾਊਚਰ ਸਕੀਮ ਦਾ ਲਾਭ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਣ।