ਹੁਣ ਇਸ ਬੈਂਕ ਚੋਂ ਏਨੇ ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਹੀਂ ਕਢਵਾ ਸਕੋਂਗੇ ਪੈਸੇ-ਲਾਗੂ ਹੋਇਆ ਨਵਾਂ ਨਿਯਮ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਆਰਥਿਕ ਸੰਕਟ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਚੇਨਈ ਸਥਿਤ ਨਿੱਜੀ ਬੈਂਕ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ (Laxmi Vilas Bank- LVB) ਨੂੰ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ਲਈ ਮੋਰੇਟੋਰੀਅਮ (Moratorium) ‘ਤੇ ਪਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (RBI) ਨੇ ਠੋਸ ਪੁਨਰ ਸੁਰਜੀਤੀ ਯੋਜਨਾ ਪੇਸ਼ ਕਰਨ ਵਿਚ ਅਸਫਲ ਰਹਿਣ ਕਾਰਨ 16 ਦਸੰਬਰ 2020 ਤਕ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ (ਐਲਵੀਬੀ) ‘ਤੇ ਮੋਰੇਟੋਰੀਅਮ (Moratorium) ਲਗਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਕ ਆਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ ਦੀ ਮਾੜੀ ਵਿੱਤੀ ਹਾਲਤ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਬੈਂਕ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰਜ਼ ਬੋਰਡ ਦੀ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਲਈ ਅਧਿਕਾਰ ਖੋਹਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਡਿਪਾਜ਼ਟਰਾਂ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 25,000 ਰੁਪਏ ਕੱਢਵਾਉਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।

ਆਰਥਿਕ ਸੰਕਟ ਨਾਲ ਜੂਝ ਰਹੇ ਚੇਨਈ ਸਥਿਤ ਨਿੱਜੀ ਬੈਂਕ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ। – ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ ਦੇ ਬੋਰਡ ਆਫ਼ ਡਾਇਰੈਕਟਰਜ਼ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਆਰਬੀਆਈ ਨੂੰ ਦੇ ਦਿੱਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ, ਕੇਨਰਾ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਗੈਰ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਚੇਅਰਮੈਨ ਟੀ ਐਨ ਮਨੋਹਰਨ ਨੂੰ ਬੈਂਕ ਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਕ ਨਿਯੁਕਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਆਰਬੀਆਈ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਜਮ੍ਹਾਂਕਰਤਾਵਾਂ ਦੇ ਹਿੱਤਾਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਲਈ ਸਾਰੇ ਜ਼ਰੂਰੀ ਕਦਮ ਚੁੱਕੇ ਜਾਣਗੇ। ਆਰਬੀਆਈ ਬੈਂਕ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ‘ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਇਹ ਕਦਮ ਉਨ੍ਹਾਂ ਖਬਰਾਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਚੁੱਕਿਆ ਹੈ ਕਿ 25 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਬੈਂਕ ਦੇ ਸ਼ੇਅਰ ਧਾਰਕਾਂ ਦੀ ਬੈਠਕ ਵਿੱਚ ਕਾਫ਼ੀ ਹੰਗਾਮਾ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਨਾਰਾਜ਼ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਨੇ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਸਾਰੇ ਸੱਤ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕਾਂ ਦੀ ਮੁੜ ਨਿਯੁਕਤੀ ‘ਤੇ ਨਾਰਾਜ਼ਗੀ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤੀ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਐਲਵੀਬੀ ਦੇ ਮੈਨੇਜਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਅਤੇ ਸੀਈਓ ਐਸ ਸੁੰਦਰ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।

ਬੈਂਕ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਮੁਸੀਬਤ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ – ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਵੱਧ ਰਹੇ ਐਨਪੀਏ (NPA) ਕਾਰਨ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਂਪਟ ਕਰੈਕਟਿਵ ਐਕਸ਼ਨ (PCA) ਦੇ ਫਰੇਮਵਰਕ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ ਆਰਬੀਆਈ ਲਈ ਮੁਸੀਬਤ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਲਗਾਤਾਰ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਨਕਦੀ ਦੀ ਘਾਟ ਅਤੇ ਨਕਾਰਾਤਮਕ ਰਿਟਰਨ ਦੀ ਘਾਟ ਕਾਰਨ ਪੀਸੀਏ ਦੇ ਢਾਂਚੇ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਅਕਤੂਬਰ 2019 ਵਿਚ ਐਲਵੀਬੀ ਦੇ ਇੰਡੀਆ ਬੁਲਸ ਹਾਊਸਿੰਗ ਵਿੱਤ (India Bulls Housing Finance) ਵਿਚ ਰਲੇਵੇਂ ਨੂੰ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਤੰਬਰ 2020 ਵਿਚ, ਨਾਰਾਜ਼ ਸ਼ੇਅਰ ਧਾਰਕਾਂ ਨੇ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਸੱਤ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕਾਂ ਦੀ ਮੁੜ ਨਿਯੁਕਤੀ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਇਸ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ ਦੀ ਦੂਜੀ ਤਿਮਾਹੀ ‘ਚ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ ਦਾ ਸ਼ੁੱਧ ਘਾਟਾ 396.99 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ’ ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ, ਜਿਸ ਨੇ ਮੁਸੀਬਤ ਨੂੰ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਾਰਨਾਂ ਕਰਕੇ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਮੁਅੱਤਲ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਹੈ।

ਇਸ ਨੂੰ ਮੁਅੱਤਲੀ ਵਿਚ ਪਾਉਣ ਨਾਲ ਇਹ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੋਏਗਾ – ਆਰਬੀਆਈ ਨੇ ਲਕਸ਼ਮੀ ਵਿਲਾਸ ਬੈਂਕ ਵਿਚ ਪੈਸੇ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਨਾ ਘਬਰਾਉਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਬੈਂਕ ਦਾ ਜਮ੍ਹਾਕਰਤਾ ਮੋਰੇਟੋਰੀਅਮ ਨੂੰ ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਨਾਲ ਆਰਬੀਆਈ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ 25,000 ਰੁਪਏ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਾਪਸ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੇਗਾ।