ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਕੈਪਟਨ ਸਾਬ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਚ’ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਇਹ ਕੰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਦਿੱਤੇ ਸਖ਼ਤ ਨਿਰਦੇਸ਼-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਸੂਬੇ ‘ਚ ਸੂਚਨਾ ਤਕਨਾਲੋਜੀ, ਈ-ਗਵਰਨੈਂਸ ਅਤੇ ਈ-ਕਾਮਰਸ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਕਰਨ ਲਈ ਲੋੜੀਂਦੀ ਬੈਂਡਵਿਡਥ ਨਾਲ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਦੂਰ ਸੰਚਾਰ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦੀ ਸਿਰਜਣਾ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ, ਪੰਜਾਬ ਕੈਬਨਿਟ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸਿੰਗਲ ਵਿੰਡੋ ਨੀਤੀ ਤਹਿਤ ਨਵੇਂ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਨੂੰ ਪ੍ਰਵਾਨਗੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਮੌਜੂਦਾ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਤਬਦੀਲ ਕਰੋ, ਪਰ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਸਖਤ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨਾਲ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਫਰਮਾਂ ਦੁਆਰਾ ਨੁਕਸਾਨੀਆਂ ਗਈਆਂ ਸੜਕਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦੀ ਸਮੇਂ ਸਿਰ ਬਹਾਲੀ ਨੂੰ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇ।

ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਨਾਲ ਸਰਕਾਰੀ / ਨਿਜੀ ਇਮਾਰਤਾਂ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨਾਂ ਵਿਖੇ ਰਜਿਸਟਰਡ ਟੈਲੀਕਾਮ ਆਪਰੇਟਰਾਂ / ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਪ੍ਰਦਾਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਟਾਵਰਾਂ / ਮਾਸਟਸ / ਖੰਭਿਆਂ ਅਤੇ ਰਾਈਟ ਆਫ਼ ਵੇਅ (ਰੋਅ) ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਲਈ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਆਗਿਆ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੀ ਵੈਧਤਾ ਲਈ ਵਾਧਾ ਸਮਾਂ, ਏ.ਏ.ਆਈ ਤੋਂ ਕੋਈ ਐਨਓਸੀ ਦੀ ਜਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਅਤੇ ਜਨਰੇਟਰ ਸੈੱਟਾਂ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਲਈ ਪੀਪੀਸੀਬੀ ਤੋਂ ਐਨਓਸੀ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰਨਾ ਨਵੀਂ ਨੀਤੀ ਦੇ ਮੁੱਖ ਖ਼ਾਸ ਨੁਕਤੇ ਹਨ।

ਨਵੇਂ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਦੀ ਸੂਚੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ, ਬੁਲਾਰੇ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੌਜੂਦਾ ਫੀਸ ਢਾਂਚੇ ਨੂੰ ਰਾਜ ਦੁਆਰਾ ਇਕੱਤਰ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਵੱਖ ਵੱਖ ਖਰਚਿਆਂ ਦੀ ਥਾਂ ਵਨਟਾਈਮ ਫੀਸ, ਸਾਲਾਨਾ ਉਪਭੋਗਤਾ ਫੀਸ, ਸਾਂਝਾਕਰਨ ਦੀ ਫੀਸ ਅਤੇ ਸਾਰੇ ਖਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਵਧਾ ਕੇ ਤਰਕਸ਼ੀਲ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਹਰ 5 ਸਾਲਾਂ ਬਾਅਦ, ਪ੍ਰਤੀ ਟਾਵਰ ਦੀ ਇੱਕ ਵਾਰ ਪ੍ਰਬੰਧਕੀ ਫੀਸ 10000 / – ਹੋਵੇਗੀ। ਇਹ ਰਾਜ ਦੇ ਪੇਂਡੂ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰੀ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚਾਲੇ ਡਿਜੀਟਲ ਵੰਡ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਿਚ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਈ-ਗਵਰਨੈਂਸ, ਈ-ਕਾਮਰਸ ਅਤੇ ਸੂਚਨਾ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਆਦਿ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕ ਵਧੀਆ ਟੇਲੀਕਮਿਊਨੀਕੇਸ਼ਨ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦਾ ਨੈਟਵਰਕ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗਾ।

ਸਿੰਗਲ-ਵਿੰਡੋ ਪਾਲਿਸੀ ਨਵੀਂ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਬਣੀਆਂ ਡੀਮਡ ਕਲੀਅਰੈਂਸਾਂ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਨਾਲ, ਸਮੇਂ-ਬੱਧ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬ ਬਿਜ਼ਨੈਸ ਫਸਟ ਪੋਰਟਲ ਦੁਆਰਾ ਆਨਲਾਈਨ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨ ਦੀ ਕਲਪਨਾ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਸਬੰਧਤ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦਾ ਡਿਪਟੀ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਸਾਰੀਆਂ ਮਨਜ਼ੂਰੀਆਂ ਲਈ ਇਕੱਲਾ ਸੰਪਰਕ ਵਿਅਕਤੀ ਹੋਵੇਗਾ ਅਤੇ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਢਾਂਚੇ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਜਨਤਕ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੋਵੇਗਾ। ਮਨਜੂਰਸ਼ੁਦਾ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਤਹਿਤ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰ ਦੀਆਂ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੀ ਮਿਆਦ ਪਹਿਲਾਂ 10 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 20 ਸਾਲ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਰੇਡੀਓ ਫ੍ਰੀਕੁਐਂਸੀ ਅਲਾਕੇਸ਼ਨ (ਸੈਕੱਫਾ) ਦੀ ਸਥਾਈ ਸਲਾਹਕਾਰ ਕਮੇਟੀ ਦੀ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਨਾਲ ਸਹਿ-ਅੰਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਨਵੀਂ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਏਅਰਪੋਰਟ ਅਥਾਰਟੀ ਤੋਂ ਵੱਖਰੇ ਐਨਓਸੀ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਦੇ ਨਾਲ ਦੂਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਜੇਕਰ SACFA ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਵਿਭਾਗ, ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਸੇਵਾ ਪ੍ਰਦਾਤਾ / ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਸੇਵਾਵਾਂ ਪ੍ਰਦਾਤਾਵਾਂ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਲਈ ਗਈ ਹੈ। ਪ੍ਰਕਿਰਿਆਵਾਂ ਨੂੰ ਸਰਲ ਬਣਾਉਣ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ, ਕੇਂਦਰੀ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਕੰਟਰੋਲ ਬੋਰਡ ਦੀਆਂ ਦੂਰ ਸੰਚਾਰ ਟਾਵਰ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਹਦਾਇਤਾਂ ਦੀ ਪੂਰਤੀ ਅਨੁਸਾਰ 1 ਐਮਵੀਏ ਸਮਰੱਥਾ ਤੱਕ ਦੇ ਜਰਨੇਟਰ ਸੈੱਟ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਪੰਜਾਬ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਕੰਟਰੋਲ ਬੋਰਡ (ਪੀਪੀਸੀਬੀ) ਤੋਂ ਐਨਓਸੀ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਇਹ ਜ਼ਿਕਰਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 5 ਦਸੰਬਰ, 2013 ਨੂੰ ਟੈਲੀਕਾਮ ਲਾਇਸੈਂਸਾਂ ਅਤੇ ਰਜਿਸਟਰਡ ਟੈਲੀਕਾਮ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਪ੍ਰਦਾਤਾਵਾਂ (ਟੀਐਸਪੀਜ਼ / ਆਈ ਪੀ) ਦੁਆਰਾ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦੀ ਸਥਾਪਨਾ ਲਈ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਬੁਨਿਆਦੀ ਢਾਂਚੇ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਸਨ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ 11 ਦਸੰਬਰ, 2015 ਨੂੰ ਸੋਧਿਆ ਗਿਆ ਸੀ। ਭਾਰਤ ਨੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀਆਂ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਰੋਅ ਨੀਤੀਆਂ ਨੂੰ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੇ ਨਿਯਮ 2016 ਨਾਲ ਇਕਸਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਉਦਯੋਗ ਅਤੇ ਵਣਜ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਦੂਰਸੰਚਾਰ / ਰੋਡ ਨੀਤੀਆਂ ਨੂੰ ਰਾਈਟ ਆਫ ਵੇਅ ਰੂਲਜ਼ 2016 ਨਾਲ ਇਕਸਾਰ ਕਰਨ ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ, 5 ਦਸੰਬਰ, 2013 ਅਤੇ 11 ਦਸੰਬਰ, 2015 ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰਦਿਆਂ ਨਵੀਂ ਦੂਰਸੰਚਾਰ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੀ ਤਜਵੀਜ਼ ਰੱਖੀ ਹੈ। ਕੁੱਲ 19 ਰਾਜਾਂ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਹਰਿਆਣਾ, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਉਤਰਾਖੰਡ, ਰਾਜਸਥਾਨ, ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ, ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਓਡੀਸ਼ਾ ਨੇ ਆਪਣੀਆਂ ਨੀਤੀਆਂ ਨੂੰ ਰਾਈਟ ਆਫ ਵੇਅ ਰੂਲਜ਼, 2016 ਨਾਲ ਜੋੜਿਆ ਹੈ।