ਆਖ਼ਿਰ ਬਿਡੇਨ ਦੀ ਜਿੱਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਟਰੰਪ ਨੇ ਮੰਨ ਲਈ ਹਾਰ ਤੇ ਹੁਣ ਅਮਰੀਕਾ ਚ’ ਹੋਵੇਗਾ ਵੱਡਾ ਕੰਮ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਹਾਲ ਹੀ ‘ਚ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਚੋਣਾਂ ਹੋਈਆਂ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਚੋਣਾਂ ‘ਚ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੂੰ ਹਾਰਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਉੱਥੇ ਹੀ ਜੋ ਬਾਇਡਨ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਨਵੇਂ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੁਣਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਚੋਣਾਂ ਹੋ ਜਾਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਤਕ ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਅੜੇ ਹੋਏ ਸਨ ਤੇ ਹਾਰ ਮੰਨਣ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਸਨ, ਪਰ ਹੁਣ ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਸੱਤਾ ਬਦਲੀ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਮਨਜੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਅਮਰੀਕੀ ਚੋਣਾਂ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਤਿੰਨ-ਚਾਰ ਹਫਤਿਆਂ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਚੋਣਾਂਵੀ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਪਲਟ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਚੋਣਾਂਵੀ ਨਤੀਜਿਆਂ ਦੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕਈ ਵਾਰ ਜੋ ਬਾਇਡਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਡੈਮੋਕ੍ਰੇਟਿਕ ਪਾਰਟੀ ‘ਤੇ ਕਈ ਵਾਰ ਨਿਸ਼ਾਨਾ ਸਾਧ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਚੋਣਾਵੀਂ ਨਤੀਜਿਆਂ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਆਪਣੀ ਹਾਰ ਮੰਨਣ ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਸਨ। ਇਸ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨਤੀਜਿਆਂ ਨੂੰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਚੁਣੌਤੀ ਦੇਣ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ‘ਤੇ ਵੀ ਕੰਮ ਕੀਤਾ ਪਰ ਉਹ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਆਈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਹੁਣ ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਆਪਣੀ ਹਾਰ ਮੰਨਦਿਆਂ ਹੋਇਆਂ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ।

ਜੋ ਬਾਇਡਨ ਨੂੰ ਨਿਓਤਾ- ਹੁਣ ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਜਨਰਲ ਸਰਵਿਸ ਆਫ ਐਡਮਨਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਨੂੰ ਸੱਤਾ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਟਰੰਪ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਜੋ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ, ਉਹ ਕਰੋ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ GSA ਯਾਨੀ ਜਨਰਲ ਸਰਵਿਸ ਐਡਮਨਿਸਟ੍ਰੇਟਰ ਏਮਿਲੀ ਮਰਫੀ ਨੇ ਜੋ ਬਾਇਡਨ ਨੂੰ ਚਿੱਠੀ ਲਿਖੀ ਹੈ ਤੇ ਸੱਤਾ ਬਦਲੀ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ‘ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਦਾ ਨਿਓਤਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਦਬਾਅ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ – ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਚੋਣ ਨਤੀਜਿਆਂ ਦੇ ਆਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਆਪਣੀ ਹਾਰ ਨਹੀਂ ਮੰਨੀ ਸੀ। ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਆਪਣੀ ਜਿੱਤ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਹਰ ਉਹ ਹਥਕੰਢੇ ਅਪਣਾ ਰਹੇ ਸਨ ਕਿ ਉਹ ਆਪਣਾ ਸਕਦੇ ਸਨ।

ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਰਟ ‘ਚ ਕੇਸ ਵੀ ਦਾਇਰ ਕੀਤੇ। ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਜਾਂ ਸੂਬੇ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀਆਂ ‘ਤੇ ਦਬਾਅ ਬਣਾਉਣ ਜਿਹੇ ਕੰਮ ਵੀ ਕੀਤੇ। ਡੌਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਨੇ ਚੋਣ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਜਾਂ ਸੂਬੇ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਨਿਧੀਆਂ ‘ਤੇ ਦਬਾਅ ਪਾਉਣ ਜਿਹਾ ਕੰਮ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜੋ ਕਿ ਪਹਿਲਾਂ ਕਦੇ ਵੀ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਿਆ ਨਹੀਂ ਸੀ।