1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਬਦਲ ਜਾਣਗੇ ਇਹ ਨਿਯਮ-ਹੁਣ ਜ਼ਰਾ ਸੰਭਲ ਕੇ,ਪਹਿਲਾਂ ਵਾਲਾਂ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਚੱਲਣਾ

ਡੈਬਿਟ ਅਤੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡਾਂ ਦੇ ਆਨਲਾਈਨ ਭੁਗਤਾਨ ਦੇ ਨਿਯਮ 1 ਅਕਤੂਬਰ ਤੋਂ ਬਦਲ ਜਾਣਗੇ। ਭਾਰਤੀ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ (RBI) ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ 30 ਸਤੰਬਰ ਤੱਕ ਔਨਲਾਈਨ, ਪੁਆਇੰਟ-ਆਫ-ਸੇਲ ਅਤੇ ਇਨ-ਐਪ ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨਾਂ ਵਿੱਚ ਵਰਤੇ ਗਏ ਸਾਰੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਅਤੇ ਡੈਬਿਟ ਕਾਰਡ ਡੇਟਾ ਨੂੰ ਟੋਕਨਾਂ ਨਾਲ ਬਦਲਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਜੁਲਾਈ ਤੋਂ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਸਮਾਂ ਸੀਮਾ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਟੋਕਨਾਂ ਰਾਹੀਂ ਡੈਬਿਟ ਅਤੇ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਨਾ ਵਧੇਰੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਡਿਜੀਟਲ ਪੇਮੈਂਟ ‘ਚ ਵੀ ਵਾਧਾ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ।

ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਮੌਜੂਦਾ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਟੋਕਨਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਆਨਲਾਈਨ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ‘ਤੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਡੈਬਿਟ ਜਾਂ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡ ਦੇ ਵੇਰਵੇ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਈ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸਦੀ ਬਜਾਏ “ਟੋਕਨ” ਨਾਮਕ ਇੱਕ ਵਿਕਲਪਿਕ ਕੋਡ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇੱਕ ਟੋਕਨਾਈਜ਼ਡ ਕਾਰਡ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਟ੍ਰਾਂਜੈਕਸ਼ਨ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੌਰਾਨ ਕਾਰਡ ਦੇ ਅਸਲ ਵੇਰਵੇ ਕਿਸੇ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਨਾਲ ਸਾਂਝੇ ਨਹੀਂ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।

ਡਾਟਾ ਚੋਰੀ ਹੋਣ ਦਾ ਅਜੇ ਵੀ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ ਖਤਰਾ – ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ, ਔਨਲਾਈਨ ਵਪਾਰੀ ਪਲੇਟਫਾਰਮਾਂ ‘ਤੇ ਔਨਲਾਈਨ ਕਾਰਡ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ, ਕਾਰਡ ਡੇਟਾ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕਾਰਡ ਨੰਬਰ ਅਤੇ ਮਿਆਦ ਪੁੱਗਣ ਦੀ ਮਿਤੀ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ। ਵਪਾਰੀ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕਰਨ ਲਈ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਦਾ ਹਵਾਲਾ ਦੇ ਕੇ ਅਜਿਹਾ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਅਗਲੀ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਉਸੇ ਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਬੱਸ CVV ਦਾਖਲ ਕਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਫਿਰ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਕਰਨ ਲਈ ਬੈਂਕ ਦੁਆਰਾ OTP ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਇਸ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕਾਰਡ ਡੇਟਾ ਚੋਰੀ ਜਾਂ ਕਈ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨਾਲ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਦੇ ਜੋਖਮ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਹੁਣ ਤੁਸੀਂ ਕਾਰਡ ਬਾਰੇ ਪੂਰੀ ਦੇਵੋਗੇ ਜਾਣਕਾਰੀ – ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਦੇ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗਾਹਕ ਨੂੰ ਆਨਲਾਈਨ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਆਪਣੇ ਕਾਰਡ ਦਾ ਪੂਰਾ ਵੇਰਵਾ ਦੇਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਗਾਹਕ ਇੱਕ ਆਈਟਮ ਖਰੀਦਣਾ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੰਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਵਪਾਰੀ ਟੋਕਨਾਈਜ਼ੇਸ਼ਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰੇਗਾ ਅਤੇ ਕਾਰਡ ਨੂੰ ਟੋਕਨਾਈਜ਼ ਕਰਨ ਲਈ ਸਹਿਮਤੀ ਮੰਗੇਗਾ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਸਹਿਮਤੀ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣ ‘ਤੇ, ਵਪਾਰੀ ਕਾਰਡ ਨੈੱਟਵਰਕ ਨੂੰ ਬੇਨਤੀ ਭੇਜੇਗਾ। ਇਹ ਹਰੇਕ ਕਾਰਡ ਲਈ ਇੱਕ ਟੋਕਨ ਨੰਬਰ ਤਿਆਰ ਕਰੇਗਾ। ਜਿਸ ਨੂੰ ਭਵਿੱਖ ਦੀ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਲਈ ਔਨਲਾਈਨ ਜਾਂ ਵਪਾਰੀ ਪਲੇਟਫਾਰਮਾਂ ‘ਤੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਟੋਕਨ……………

1. ਉਤਪਾਦ ਖਰੀਦਣ ਲਈ ਕਿਸੇ ਵੀ ਈ-ਕਾਮਰਸ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਜਾਓ।
2. ਭੁਗਤਾਨ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਦੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਤਰਜੀਹੀ ਕਾਰਡ ਵਿਕਲਪ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰੋ।
3. ਸਾਰੀ ਲੋੜੀਂਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਦਰਜ ਕਰੋ।
4. ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ‘Secure your card as per RBI ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼’ ਵਿਕਲਪ ‘ਤੇ ਟੈਪ ਕਰੋ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ RBI ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਸਟੋਰ ਕਰੋ।
5. ਤੁਹਾਨੂੰ ਵਨ-ਟਾਈਮ ਪਾਸਵਰਡ (OTP) ਮਿਲੇਗਾ।
6. ਬੈਂਕ ਪੰਨੇ ‘ਤੇ OTP ਦਰਜ ਕਰੋ ਅਤੇ ਕਾਰਡ ਦੇ ਵੇਰਵੇ ਟੋਕਨ ਬਣਾਉਣ ਅਤੇ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਅਧਿਕਾਰ ਲਈ ਭੇਜੇ ਜਾਣਗੇ।
7. ਟੋਕਨ ਵਪਾਰੀ ਨੂੰ ਭੇਜਿਆ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇਹ ਨਿੱਜੀ ਕਾਰਡ ਵੇਰਵਿਆਂ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।
8. ਅਗਲੀ ਵਾਰ ਜਦੋਂ ਤੁਸੀਂ ਉਸੇ ਈ-ਕਾਮਰਸ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਜਾਂ ਵਪਾਰੀ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਜਾਓਗੇ, ਤਾਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕੀਤੇ ਕਾਰਡ ਦੇ ਆਖਰੀ ਚਾਰ ਨੰਬਰ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣਗੇ। ਇਹ ਦਰਸਾਏਗਾ ਕਿ ਕੀ ਡੈਬਿਟ ਕਾਰਡ ਜਾਂ ਕ੍ਰੈਡਿਟ ਕਾਰਡ ਟੋਕਨਾਈਜ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *