1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਇਹਨਾਂ ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਬਦਲ ਜਾਣਗੇ ਨਿਯਮ,ਕਰੋੜਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਲੱਗੇਗਾ ਵੱਡਾ ਝੱਟਕਾ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਬੈਂਕ ਮਰਜਰ (Bank Merger) ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਚੈੱਕਬੁੱਕ, ਪਾਸਬੁੱਕ ਅਤੇ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ (Discontinuation of Cheque Books and FSC Code) 1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਦੇਸ਼ ਦੇ 7 ਬੈਂਕਾਂ ਦੇ ਗਾਹਕ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਣਗੇ। ਤੁਹਾਡੇ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਪੁਰਾਣੀ ਚੈੱਕਬੁੱਕ (Cheque Book) ਅਤੇ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ 2021 ਤੋਂ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗਾ, ਫਿਰ ਆਪਣੇ ਬੈਂਕ ਨਾਲ ਅੱਜ ਸੰਪਰਕ ਕਰੋ ਅਤੇ ਆਪਣਾ ਨਵਾਂ ਕੋਡ ਲੱਭੋ, ਤਾਂ ਜੋ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਨਲਾਈਨ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਮੁਸ਼ਕਲ ਪੇਸ਼ ਨਾ ਆਵੇ।ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਦੇਨਾ ਬੈਂਕ, ਵਿਜੇ ਬੈਂਕ, ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਬੈਂਕ, ਆਂਧਰਾ ਬੈਂਕ, ਓਰੀਐਂਟਲ ਬੈਂਕ ਆਫ ਕਾਮਰਸ, ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਬੈਂਕ ਅਤੇ ਇਲਾਹਾਬਾਦ ਬੈਂਕ ਦੇ ਗਾਹਕ ਇਸ ਤੋਂ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਹੋਣਗੇ। ਇਸ ਲਈ ਜੇ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਲ ਇਨ੍ਹਾਂ 7 ਬੈਂਕਾਂ ਵਿਚੋਂ ਕਿਸੇ ਨਾਲ ਖਾਤਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਜਲਦੀ ਬੈਂਕ ਸ਼ਾਖਾ ਤੋਂ ਆਪਣੀ ਨਵੀਂ ਚੈੱਕ ਬੁੱਕ ਅਤੇ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਓ।

ਜਾਣੋ ਕਿ ਕਿਹੜਾ ਬੈਂਕ ਮਿਲਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ
ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ, 2020 ਨੂੰ, ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਤਿੰਨ ਬੈਂਕਾਂ, ਪੰਜਾਬ ਨੈਸ਼ਨਲ ਬੈਂਕ, ਓਰੀਐਂਟਲ ਬੈਂਕ ਆਫ ਕੋਰਸ ਅਤੇ ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡੀਆ ਨੂੰ ਮਿਲਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਦੇਨਾ ਅਤੇ ਵਿਜੈ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਬੈਂਕ ਆਫ ਬੜੌਦਾ ਵਿੱਚ ਮਿਲਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਇਹ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ 2019 ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਸਿੰਡੀਕੇਟ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਕੇਨਰਾ ਬੈਂਕ, ਆਂਧਰਾ ਬੈਂਕ ਅਤੇ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਯੂਨੀਅਨ ਬੈਂਕ ਆਫ਼ ਇੰਡੀਆ ਅਤੇ ਅਲਾਹਾਬਾਦ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਇੰਡੀਅਨ ਬੈਂਕ ਨਾਲ ਮਿਲਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

ਆਂਧਰਾ ਅਤੇ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਬੈਂਕ ਦੇ ਗਾਹਕ ਇੱਥੇ ਸੰਪਰਕ ਕਰਦੇ ਹਨ – ਆਂਧਰਾ ਬੈਂਕ ਅਤੇ ਕਾਰਪੋਰੇਸ਼ਨ ਬੈਂਕ ਦੇ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕ ਹੁਣ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਅਧਿਕਾਰਤ ਵੈਬਸਾਈਟ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੇ ਨਵੇਂ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡਾਂ ਨੂੰ ਆਨਲਾਈਨ ਜਾਣ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸਦੇ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਅਧਿਕਾਰਤ ਵੈਬਸਾਈਟ www.unionbankofindia.co.in ਤੇ ਜਾਣਾ ਪਏਗਾ। ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਥੇ amaigamation Centre ਤੇ ਕਲਿਕ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਤੁਸੀਂ ਅਪਡੇਟ ਕੀਤੇ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ ਨੂੰ ਜਾਣਨ ਦੇ ਯੋਗ ਹੋਵੋਗੇ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਗਾਹਕ ਬੈਂਕ ਦੇ ਗਾਹਕ ਦੇਖਭਾਲ ਨੰਬਰ 18002082244 ਜਾਂ 18004251515 ਜਾਂ 18004253555 ‘ਤੇ ਕਾਲ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਜਾਂ ਤੁਸੀਂ ਐਸ ਐਮ ਐਸ ਰਾਹੀਂ ਜਾਣਕਾਰੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹੋ। ਇਸਦੇ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ IFSC ਟਾਈਪ ਕਰਕੇ 9223008486 ਤੇ ਸੁਨੇਹਾ ਭੇਜਣਾ ਪਏਗਾ।

IFSC Code ਕੋਡ ਦੀ ਕਿਉਂ ਲੋੜ ਹੈ – ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ ਵਿਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਦਾ ਖਾਤਾ ਧਾਰਕਾਂ ਤੇ ਅਸਰ ਪਵੇਗਾ. ਹਾਲਾਂਕਿ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਚਿੰਤਾ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਦੇ ਆਈਐਫਐਸਸੀ ਕੋਡ ਦੀ ਆਖਰੀ ਤਾਰੀਖ 31 ਮਾਰਚ 2021 ਹੈ. ਬੈਂਕ ਨੇ ਇਸ ਸਬੰਧੀ ਸਾਰੇ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਸੂਚਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਨਲਾਈਨ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਬੈਂਕ ਦਾ ਆਈ.ਐੱਫ.ਐੱਸ.ਸੀ. ਅਰਥਾਤ ਭਾਰਤੀ ਵਿੱਤੀ ਸਿਸਟਮ ਕੋਡ ਦੇ ਨਾਲ ਬੈਂਕ ਖਾਤਾ ਨੰਬਰ ਸ਼ਾਮਲ ਕਰਨਾ ਪਏਗਾ। ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀਆਂ ਸ਼ਾਖਾਵਾਂ ਯਾਦ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਸਕਦੀਆਂ। ਉਸੇ ਸਮੇਂ, ਐਮਆਈਸੀਆਰ ਕੋਡ ਮੈਗਨੈਟਿਕ ਇੰਕ ਅੱਖਰ ਪਛਾਣ ਹੈ।

ਵੇਰਵੇ ਇੱਥੇ ਅਪਡੇਟ ਕਰੋ – ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਨਵੀਂ ਚੈੱਕਬੁੱਕ, ਪਾਸਬੁੱਕ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਵੱਖ-ਵੱਖ ਵਿੱਤੀ ਸਾਧਨਾਂ ਵਿਚ ਦਰਜ ਆਪਣੀ ਬੈਂਕਿੰਗ ਵੇਰਵਿਆਂ ਨੂੰ ਅਪਡੇਟ ਕਰਨਾ ਨਾ ਭੁੱਲੋ … ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਮਿਉਚੁਅਲ ਫੰਡ, ਟਰੇਡਿੰਗ ਖਾਤੇ, ਜੀਵਨ ਬੀਮਾ ਪਾਲਿਸੀ, ਇਨਕਮ ਟੈਕਸ ਅਕਾਉਂਟ, ਐਫਡੀ / ਆਰਡੀ, ਪੀਐਫ ਖਾਤਾ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਥਾਵਾਂ ਜਿੱਥੇ ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਅਪਡੇਟ ਕਰਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *