ਵਾਹਨ ਚਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਹੋ ਜਾਓ ਸਾਵਧਾਨ ਕਿਉਂਕਿ ਇਸ ਚੀਜ਼ ਤੇ ਲੱਗੀ ਰੋਕ ਤੇ ਬਦਲ ਗਏ ਨਿਯਮ-ਦੇਖੋ ਤਾਜ਼ਾ ਖ਼ਬਰ

ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਟੋਲ ਪਲਾਜ਼ਾ ਵਿਚੋਂ ਲੰਘ ਰਹੇ ਚੌਪਹੀਆ ਵਾਹਨਾਂ ‘ਤੇ ਫਾਸਟੈਗ ਲਾਜ਼ਮੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ 25 ਦਸੰਬਰ ਤੋਂ ਫਾਸਟੈਗ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਰਜਿਸਟਰੀ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿਚ ਆਰਟੀਓ ਨੇ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਡੀਲਰਾਂ ਨੂੰ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਆਰਟੀਓ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਰਾਮਫੇਰ ਦਿਵੇਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰੇ ਚਾਰ ਪਹੀਆ ਵਾਹਨਾਂ ਵਿਚ ਫਾਸਟੈਗ ਲਾਜ਼ਮੀ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਚੈਕਿੰਗ ਟੀਮਾਂ ਡਰਾਈਵਰਾਂ ਨੂੰ ਫਾਸਟੈਗ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਚੇਤਾਵਨੀ ਵੀ ਦੇਣਗੀਆਂ।

ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਲਖਨਊ ਦੇ ਆਰਟੀਓ ਦਫ਼ਤਰ ਵਿਚ ਹਰ ਕਿਸਮ ਦੇ ਵਾਹਨ ਰਜਿਸਟਰਡ ਵਾਹਨ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਛੇ ਲੱਖ ਤੋਂ ਪਾਰ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ 1.25 ਲੱਖ ਦੇ ਕਰੀਬ ਵਾਹਨ ਚੱਲੇ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ, ਇੱਥੇ 1.5 ਲੱਖ ਵਪਾਰਕ ਵਾਹਨ ਹਨ ਅਤੇ ਤਿੰਨ ਲੱਖ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਿੱਜੀ ਵਾਹਨ ਰਜਿਸਟਰਡ ਹਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿਚੋਂ ਸਿਰਫ 25 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵਾਹਨ ਹੀ ਫਾਸਟੈਗ ਹਨ।

ਫਾਸਟੈਗ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਟੋਲ ਟੈਕਸ ਵਿਚ ਛੋਟ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗੀ – ਨੈਸ਼ਨਲ ਹਾਈਵੇ ਟੌਲ ਪਲਾਜ਼ਾ ‘ਤੇ ਫਾਸਟੈਗ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਟੋਲ ਟੈਕਸ ਤੋਂ ਛੋਟ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਜਾਏਗੀ। ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਦੇ ਤਹਿਤ, ਜੇ ਡਰਾਈਵਰ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਅੰਦਰ ਵਾਪਸ ਆ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਵਾਹਨ ‘ਤੇ ਫਾਸਟੈਗ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ,

ਤਾਂ ਟੋਲ ਟੈਕਸ ਵਿਚ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਛੋਟ ਹੋਵੇਗੀ। ਯਾਨੀ ਵਨ-ਵੇਅ ਟੋਲ ਟੈਕਸ ਮੁਆਫ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।ਐਨਐਚਏਆਈ ਦੇ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਐਨ ਐਨ ਗਿਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਾਹਨ ਮਾਲਕਾਂ ਨੂੰ ਫਾਸਟੈਗ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵੱਲ ਖਿੱਚਣ ਲਈ ਇਹ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

ਇਸਦੇ ਪਿੱਛੇ ਵਿਚਾਰ ਡਿਜੀਟਲ ਕੈਸ਼ਲੈਸ ਸਿਸਟਮ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਲਾਗੂ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ 1 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਸਾਰੇ ਵਾਹਨਾਂ ‘ਤੇ ਫਾਸਟੈਗ ਲਾਜ਼ਮੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਲਖਨਊ ਦੇ ਨਿਗੋਹਾਨ ਅਤੇ ਇਟੋਂਜਾ ਟੌਲ ਪਲਾਜ਼ਿਆਂ ਵਿਖੇ ਇਕ-ਇਕ ਨਕਦ ਲੇਨ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਾਹਨ ਮਾਲਕ www.fastag.org ਅਪਲਾਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।