ਕਾਰਾਂ ਚਲਾਉਣ ਵਾਲੇ ਹੁਣ ਹੋ ਜਾਓ ਸਾਵਧਾਨ,ਜੇਕਰ ਕੀਤਾ ਇਹ ਕੰਮ ਤਾਂ ਹੋਵੇਗਾ ਚਲਾਨ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਹੁਣ ਯੂ ਪੀ ਪੁਲਿਸ (UP Police) ਅਤੇ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਵਿਭਾਗ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਾਹਨਾਂ ਦੇ ਚਲਾਨ ਕੱਟ ਰਹੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ’ਤੇ ਜਾਤੀ ਸਟਿੱਕਰ (Caste Sticker) ਲੱਗਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਤਬਦੀਲੀ ਉਦੋਂ ਆਈ ਜਦੋਂ ਕਿਸੇ ਨੇ ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਨਿਵਾਰਣ ਸਿਸਟਸ (IGRS) ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ। ਇਹ ਇਕ ਚੰਗੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਵਜੋਂ ਵੇਖੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਪਰ ਮੋਟਰ ਵਹੀਕਲ ਐਕਟ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਅਜੇ ਵੀ ਅੰਨ੍ਹੇਵਾਹ ਚੱਲ ਰਹੀ ਹੈ। ਕਾਨੂੰਨ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਉੱਤੇ ਨੰਬਰ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੁਝ ਹੋਰ ਲਿਖਣਾ ਗਲਤ ਹੈ। ਇੱਥੋਂ ਤੱਕ ਕਿ ਨੰਬਰ ਦਾ ਫੋਂਟ ਸਾਈਜ਼ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਸ਼ੈਲੀ ਨਿਯਮ ਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਕੀ ਇਹ ਸਹੀ ਹੈ?

ਜਾਤ ਨੂੰ ਛੱਡ ਕੇ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟਾਂ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਕੁਝ ਲਿਖਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਲਖਨਊ ਦੀਆਂ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਤੁਸੀਂ ਸਵੇਰੇ ਸੈਂਕੜੇ ਵਾਹਨ ਇਕ ਕਤਾਰ ਵਿਚ ਖੜ੍ਹੇ ਵੇਖੋਂਗੇ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟਾਂ ਉੱਤੇ, ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਸਰਕਾਰ, ਯੂਪੀ ਪੁਲਿਸ, ਜੱਜਾਂ, ਵਕੀਲਾਂ, ਪੱਤਰਕਾਰਾਂ, ਬਚਾਅ ਪੱਖ, ਵਿਧਾਇਕਾਂ ਅਤੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ, ਇੱਥੋਂ ਤਕ ਕਿ ਸਾਬਕਾ ਅਤੇ ਵੱਡੇ ਵਿਧਾਇਕਾਂ ‘ਤੇ ਦਿਖਾਈ ਦੇਣਗੀਆਂ। ਇਹ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਮੋਟਰ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਖੁੱਲ੍ਹੀ ਉਲੰਘਣਾ ਹੈ। ਇਸਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਵੀ ਐਕਟ ਵਿਚ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਪਰ ਪੁਲਿਸ ਅਤੇ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਸ਼ਾਇਦ ਇਸ ਪਾਸੇ ਧਿਆਨ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਵਿਭਾਗ ਵਿੱਚ ਵਧੀਕ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਕਮਿਸ਼ਨਰ (ਮਾਲ) ਅਰਵਿੰਦ ਪਾਂਡੇ ਨੇ ਵਿਸਥਾਰ ਵਿੱਚ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਕੀ ਗਲਤ ਹੈ ਅਤੇ ਕੀ ਸਹੀ ਹੈ?

ਪ੍ਰਸ਼ਨ – ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ‘ਤੇ ਕੀ ਨਹੀਂ ਲਿਖਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ? ਉੱਤਰ – ਸੀ.ਐੱਮ.ਵੀ.ਆਰ. – ਕੇਂਦਰੀ ਮੋਟਰ ਵਹੀਕਲ ਨਿਯਮ(CMVR – CENTRAL MOTOR VEHICLE RULES) ਸਾਨੂੰ ਦੱਸਦੇ ਹਨ ਕਿ ਸਾਡਾ ਵਾਹਨ ਅਤੇ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਇਸ ਉੱਤੇ ਕਿਵੇਂ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਨਿਯਮਾਂ ਵਿਚ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਵਾਹਨ ਦੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਕਿਵੇਂ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਨਿਰਧਾਰਤ ਫਾਰਮੈਟ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਚੀਜ਼ ’ਤੇ ਨਹੀਂ ਲਿਖਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਮੋਟਰ ਵਾਹਨ ਐਕਟ ਦੀ ਧਾਰਾ 177 ਇਸ ਲਈ ਸਜ਼ਾ ਦੀ ਵਿਵਸਥਾ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਨ ‘ਤੇ 500 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਦੂਜੀ ਵਾਰ 1500 ਰੁਪਏ ਦਾ ਚਲਾਨ ਕੱਟਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਪ੍ਰਸ਼ਨ- ਵਾਹਨ ਦੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਵਾਹਨਾਂ ਦੇ ਸ਼ੀਸ਼ੇ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਕੁਝ ਲਿਖਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਕੀ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਦੇ ਬਾਅਦ ਵੀ ਕੋਈ ਚਲਾਨ ਕੱਟਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ?

ਉੱਤਰ – ਵੇਖੋ ਇੱਥੇ ਕੋਈ ਆਰਜ਼ੀ ਧਾਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਤੁਸੀਂ ਸ਼ੀਸ਼ੇ ਜਾਂ ਵਾਹਨ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੱਸੇ ਤੇ ਨਹੀਂ ਲਿਖ ਸਕਦੇ, ਪਰ ਇੱਥੇ ਕੋਈ ਪ੍ਰਬੰਧ ਨਹੀਂ ਹੈ ਜੋ ਇਹ ਲਿਖ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਕੋਈ ਅਜਿਹਾ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਉਹ ਐਕਟ ਦੀ ਧਾਰਾ 177 ਦੇ ਤਹਿਤ ਵੀ ਕਵਰ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਯਾਨੀ, ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ ਵਾਹਨ ਦਾ ਚਲਾਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

News18 ਨੇ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਧੀਰਜ ਸ਼ਾਹੂ ਨੂੰ ਵੀ ਦੱਸਿਆ। ਅਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਇਹ ਜਾਣਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਭਾਵੇਂ ਜਾਤ ਸ਼ਬਦ ਲਿਖਣ ਲਈ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਪਰ ਦੂਸਰੇ ਸ਼ਬਦ ਲਿਖੇ ਜਾਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਕੋਈ ਕਾਰਵਾਈ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਹੋਈ? ਸ਼ਾਹੂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਲਾਗੂ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਟੀਮ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਅਜਿਹੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਅਪ੍ਰੇਸ਼ਨ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਨਾਲ ਹੀ ਗੱਡੀਆਂ ‘ਤੇ ਜਲਦੀ ਹੀ ਉੱਚ ਸਿਕਿਓਰਿਟੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟਾਂ ਵੀ ਲਗਾਈਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ, ਜੋ ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਖਤਮ ਕਰ ਦੇਣਗੀਆਂ। ਕਮਿਸ਼ਨਰ ਧੀਰਜ ਸ਼ਾਹੂ ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਇਸ ਨਿਯਮ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਦਿਆਂ ਵਾਹਨ ਨੂੰ ਜ਼ਬਤ ਕਰਨ ਦਾ ਕੋਈ ਪ੍ਰਬੰਧ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਪਰ ਸਿਰਫ ਜੁਰਮਾਨਾ ਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਦੇ ਇਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਬਾਰੇ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਸੀ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਯੂਪੀ ਵਿੱਚ ਵਾਹਨਾਂ ਦੇ ਚਲਾਨ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਹਰਸ਼ਲ ਪ੍ਰਭੂ ਨਾਮ ਦੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨੇ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕੀਤੀ ਸੀ ਕਿ ਜਾਤੀ ਸ਼ਬਦ ਲਿਖਣਾ ਨਿਯਮਾਂ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਵਾਹਨਾਂ ਦੇ ਚਲਾਨ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਪ੍ਰਭੂ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਮੰਗ ਕੀਤੀ ਕਿ ਅਜਿਹੇ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਸੀਜ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦਾ ਕੋਈ ਨਿਯਮ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਸ ਅਪਰਾਧ ਲਈ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ਬਤ ਕਰਨ ਲਈ ਐਕਟ ਵਿਚ ਕੋਈ ਵਿਵਸਥਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।