ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਮੋਦੀ ਅੱਜ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਦੇਣ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਇਹ ਵੱਡਾ ਤੋਹਫ਼ਾ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਅੱਜ ਕੋਚੀ-ਮੰਗਲੁਰੂ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਪਾਈਪ ਲਾਈਨ ਦੀ ਸੌਗਾਤ ਦੇਣਗੇ। ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਇਸ ਪਾਈਪਲਾਈਨ ਨੂੰ ਵੀਡੀਓ ਕਾਨਫਰੰਸਿੰਗ ਰਾਹੀਂ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਕਰਨਗੇ। ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦਫ਼ਤਰ ਮੁਤਾਬਕ ‘ਇੱਕ ਦੇਸ਼, ਇੱਕ ਗੈਸ ਗਰਿੱਡ’ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਵਿੱਚ ਇਹ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਪ੍ਰਾਪਤੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਗੇਲ ਨੇ 450 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਪਾਈਪਲਾਈਨ ਬਣਾਈ ਹੈ।

ਪੀਐਮਓ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਸ ਕੋਲ ਪ੍ਰਤੀ ਦਿਨ 12 ਮਿਲੀਅਨ ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਸਟੈਂਡਰਡ ਕਿਊਬਿਕ ਮੀਟਰ ਆਵਾਜਾਈ ਸਮਰੱਥਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਹ ਕੋਚੀ ਦੇ ਤਰਲ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਟਰਮੀਨਲ ਤੋਂ ਮੰਗਲੂਰੂ ਤੱਕ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਲੈ ਜਾਏਗਾ। ਇਹ ਏਰਨਾਕੁਲਮ, ਤ੍ਰਿਸੂਰ, ਪਲਕਕਡ, ਮਲਾਪਪੁਰਮ, ਕੋਜ਼ੀਕੋਡ, ਕੰਨੂਰ ਅਤੇ ਕਾਸਾਰਗੋਡ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਚੋਂ ਲੰਘੇਗਾ।

ਕਿੰਨੀ ਹੈ ਇਸ ਦੀ ਕੀਮਤ – ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਦੀ ਪੂਰੀ ਲਾਗਤ ਲਗਪਗ 3000 ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਨਾਲ 12 ਲੱਖ ਮਜ਼ਦੂਰੀ ਦਿਹਾੜੇ ਪੈਦਾ ਹੋਏ। ਉਧਰ, ਇਸ ਪਾਈਪ ਲਾਈਨ ਨੂੰ ਰੱਖਣਾ ਇੱਕ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਚੁਣੌਤੀ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਪਾਈਪ ਲਾਈਨ ਕਾਰਨ 100 ਤੋਂ ਵੱਧ ਥਾਂਵਾਂ ‘ਤੇ ਜਲਘਰਾਂ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰਨਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸੀ। ਇਹ ਇੱਕ ਖਾਸ ਤਕਨੀਕ ਰਾਹੀਂ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਜਿਸ ਨੂੰ ਸ਼ੈਤਿਜ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਕ ਡ੍ਰਿਲੰਗ ਵਿਧੀ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਘੱਟ ਜਾਵੇਗਾ – ਪਾਈਪਲਾਈਨ ਤੋਂ ਪਾਇਪਡ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ (ਪੀਐਨਜੀ) ਵਜੋਂ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਵਾਤਾਵਰਣ ਲਈ ਅਨੁਕੂਲ ਅਤੇ ਸਸਤਾ ਬਾਲਣ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰੇਗੀ ਅਤੇ ਟ੍ਰਾਂਸਪੋਰਟ ਸੈਕਟਰ ਨੂੰ ਕੰਪ੍ਰੈਸਡ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ (ਸੀਐਨਜੀ) ਮਿਲੇਗੀ।

ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਰਾਹੀਂ ਇਹ ਪਾਈਪਲਾਈਨ ਲੰਘੇਗੀ, ਵਪਾਰਕ ਅਤੇ ਉਦਯੋਗਿਕ ਇਕਾਈਆਂ ਨੂੰ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਮਿਲੇਗੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਾਫ਼ ਬਾਲਣ ਦੀ ਖਪਤ ਹਵਾ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਨੂੰ ਘਟਾ ਦੇਵੇਗੀ ਅਤੇ ਹਵਾ ਦੀ ਕੁਆਲਟੀ ਵਿਚ ਸੁਧਾਰ ਕਰੇਗੀ।