1 ਅਪ੍ਰੈਲ ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਇਹ ਨਵਾਂ ਨਿਯਮ-ਜਾਣੋ ਤੁਹਾਡੀ ਤਨਖਾਹ ਤੇ ਕੀ ਹੋਵੇਗਾ ਅਸਰ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ 1 ਅਪ੍ਰੈਲ 2021 ਤੋਂ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਨਵੀਂ ਵੇਜ ਕੋਡ ਲਾਗੂ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਜੇ ਇਹ ਲਾਗੂ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੀ ਸੈਲਰੀ ਸਟ੍ਰਕਚਰ ਦੇ ਨਾਲ ਪੀਐਫ ਕੰਟਰੀਬਿਊਸ਼ਨ ਤੋਂ ਲੈਕੇ ਗ੍ਰੈਚੁਟੀ ਵੀ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਹੀ Wage Code Bill 2019 ਅਨੁਸਾਰ ਕਿਰਤ ਦੀ ਪਰਿਭਾਸ਼ਾ ਵੀ ਬਦਲ ਜਾਵੇਗੀ।

ਨਵੀਂ ਪਰਿਭਾਸ਼ਾ ਅਨੁਸਾਰ, ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਕੁੱਲ ਤਨਖਾਹ ਦਾ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 50 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੋਣਾ। ਇਹ ਨਵਾਂ ਨਿਯਮ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੇ ਤਨਖਾਹ ਦੇ ਪੈਮਾਨੇ ਉਤੇ ਵੀ ਲਾਗੂ ਹੋਵੇਗਾ।ਇਸ ਨਾਲ ਪੀ ਐਫ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇ ਨਾਲ ਗ੍ਰੈਚੁਟੀ ਆਦਿ ਵਧ ਜਾਏਗੀ ਅਤੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਟੇਕ ਹੋਮ ਤਨਖਾਹ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਵੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਨਵੇਂ ਕੋਡ ਵੇਜ ਨਾਲ ਭਾਵੇਂ ਤੁਹਾਡੀ ਘਰੇਲੂ ਤਨਖਾਹ ਘੱਟ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਪਰ ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਲਾਭ ਫੰਡ ਜਿਵੇਂ ਪੀਐਫ, ਗ੍ਰੈਚੂਟੀ ਵਿਚ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪੈਸਾ ਜਮ੍ਹਾਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਭਵਿੱਖ ਦੀ ਆਰਥਿਕ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਬਿਹਤਰ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਸੀਟੀਸੀ ਵਿੱਚ ਬੇਸਿਕ ਵੇਜ, ਐਚਆਰਏ ਅਤੇ ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਬੈਨੀਫਿਟ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਪੀਈਐਫ, ਗ੍ਰੇਚੈਟਟਾ ਐਸਟੋਲ, ਐਨ ਪੀ ਐਸ ਵਰਗੇ ਤਿੰਨ ਚਾਰ ਹਿੱਸੇ ਹਨ।

ਨਵਾਂ ਉਜਰਤ ਕੋਡ ਵਿਚ ਪ੍ਰਬੰਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਬੁਨਿਆਦੀ ਤਨਖਾਹ ਕੁੱਲ ਸੀਟੀਸੀ ਦਾ ਘੱਟੋ ਘੱਟ 50% ਹੋਵੇਗੀ, ਇਸਦਾ ਅਰਥ ਹੈ ਕਿ ਮਾਸਿਕ ਭੱਤਾ ਕੁੱਲ ਸੀਟੀਸੀ ਦੇ 50% ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਸੀਟੀਸੀ ਦੀ ਰਕਮ ਕਰਮਚਾਰੀ ਦੀ ਟੇਕ ਹੋਮ ਸੈਲਰੀ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਕਦੇ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ।ਹੁਣ ਇਕ ਕੰਪਨੀ ਵਿਚ ਲਗਾਤਾਰ 5 ਸਾਲ ਕੰਮ ਕਰਨ ਤੋਂ ਗ੍ਰੈਚੂਟੀ ਮਿਲਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਨਵੇਂ ਕਾਨੂੰਨ ਤਹਿਤ, ਕਰਮਚਾਰੀ 1 ਸਾਲ ਕੰਮ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੀ ਗ੍ਰੈਚੁਟੀ ਦਾ ਹੱਕਦਾਰ ਹੋਵੇਗਾ।

7 ਵੇਂ ਤਨਖਾਹ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੇ ਦਿਸ਼ਾ-ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਲਈ ਡੀਏ ਰੇਟ 17% ਹੈ। ਇਸ ਵਿਚ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 4% ਦੇ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ, ਇਹ 21% ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਮੁਢਲੀ ਤਨਖਾਹ, ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਅਲਾਉਂਸ, ਬੋਨਸ ਆਦਿ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਟੈਕਸ ਯੋਗ ਹਨ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਾਲਣ ਅਤੇ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ, ਫੋਨ, ਅਖਬਾਰਾਂ ਅਤੇ ਕਿਤਾਬਾਂ ਲਈ ਭੱਤੇ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਟੈਕਸ ਮੁਫਤ ਹਨ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *