ਇਸ ਤਰਾਂ ਬਦਲਾਓ ATM ਵਿਚੋਂ ਨਿਕਲੇ ਪਾਟੇ ਹੋਏ ਨੋਟ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਅੱਜ ਕੱਲ੍ਹ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਪੈਸੇ ਕਢਵਾਉਣ ਦੇ ਲਈ ਸਿਰਫ ATM ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਕਈ ਵਾਰ ਪੈਸੇ ਕੱਢਵਾਉਂਦੇ ਸਮੇਂ ਏਟੀਐਮ ਮਸ਼ੀਨ ਵਿਚੋਂ ਕਟੇ-ਫਟੇ ਨੋਟ ਬਾਹਰ ਆ ਜਾਂਦੇ ਹਨ. ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਮਝ ਨਹੀਂ ਆਉਂਦੀ ਕੇ ਹੁਣ ਕਿ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇ ਕਿਓਂਕਿ ਉਸ ਵਕ਼ਤ ਤੁਹਾਡੀ ਗੱਲ ਸੁਨਣ ਵਾਲਾ ਕੋਈ ਵੀ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦਾ.

ਫਟੇ ਹੋਏ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਕਰਨਾ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਮੁਸੀਬਤ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਕਿਉਂਕਿ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਬੈਂਕ ਅਜਿਹੇ ਨੋਟਾਂ ਦਾ ਜਲਦੀ ਬਦਲਣ ਲਈ ਤਿਆਰ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ. ਜੇ ਤੁਹਾਡੇ ਨਾਲ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਕੁਝ ਹੋਇਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਘਬਰਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਨਹੀਂ ਹੈ. RBI ਦੇ ਨਵੇਂ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਤੁਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਅਸਾਨੀ ਨਾਲ ਬਦਲ ਸਕਦੇ ਹੋ.

RBI ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹੁਣ ਗਾਹਕ ਫਟੇ ਹੋਏ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਧੇ ਬੈਂਕ ਵਿੱਚ ਜਾ ਕੇ ਬਦਲ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਉਸ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ ਜਿਸ ਦੇ ਏ.ਟੀ.ਐਮ. ਨੋਟਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਬਾਹਰ ਆਏ ਹਨ. ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ, ਜੇ ਬੈਂਕ ਸਹਿਯੋਗ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ, ਤਾਂ ਗਾਹਕ ਲਿਖਤੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੁਲਿਸ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਵੀ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਅੱਜ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੁਝ ਅਜਿਹੇ ਨਿਯਮਾਂ ਦੇ ਬਾਰੇ ਦੱਸਾਂਗੇ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਤੁਸੀਂ ਏਟੀਐਮ ਵਿਚੋਂ ਨਿਕਲੇ ਫਟਿਆ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਆਸਾਨੀ ਨਾਲ ਬਦਲ ਸਕਦੇ ਹੋ.

ਪਟੀਆ ਹੋਇਆ ਨੋਟ ਬਦਲਣ ਲਈ ਗਾਹਕ ਨੂੰ ਕੁਝ ਸਟੈਪ ਪੂਰੇ ਕਰਨੇ ਪੈਂਦੇ ਹਨ, ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਗਾਹਕ ਨੂੰ ਬੈਂਕ ਵਿਚ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇਣੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਨਕਦੀ ਬੈਂਕ ਦੇ ATM ਵਿਚੋਂ ਕੱਢਵਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ. ਅਰਜ਼ੀ ਵਿਚ, ATM ਦੀ ਤਰੀਕ, ਸਮਾਂ ਅਤੇ ਸਥਾਨ ਲਿਖਿਆ ਜਾਣਾ ਹੋਵੇਗਾ. ਨਾਲ ਹੀ, ਪੈਸੇ ਕੱਢਵਾਉਣ ਲਈ ਇੱਕ ਪਰਚੀ ਵੀ ਜੁੜਨੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ. ਜੇ ਕੋਈ ਸਲਿੱਪ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਮੋਬਾਈਲ ‘ਤੇ ਆਏ ਮੈਸੇਜ ਦਾ ਵੇਰਵਾ ਦੇਣਾ ਪਏਗਾ.

ਗਾਹਕ ਦੀ ਤਰਫੋਂ ਅਰਜ਼ੀ ਦੇਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਸਬੰਧਤ ਬੈਂਕ ਅਧਿਕਾਰੀ ਤੁਹਾਡੇ ਖਾਤੇ ਦੇ ਵੇਰਵਿਆਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨਗੇ. ਸਾਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੀ ਤਸਦੀਕ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਤੁਹਾਡੀ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਦਰਜ ਕਰਵਾਈ ਜਾਏਗੀ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਵਲੋਂ ਫਟੇ ਹੋਏ ਨੋਟਾਂ ਦੀ ਬਜਾਏ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਫ਼ ਨੋਟ ਦਿੱਤੇ ਜਾਣਗੇ. ਇਹ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਵੀ ਕੁਝ ਮਿੰਟ ਲਵੇਗੀ.ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਬੈਂਕ ਕਰਮਚਾਰੀ ਪਾਟੇ ਹੋਏ ਨੋਟ ਲੈਣ ਤੋਂ ਇਨਕਾਰ ਕਰਦਾ ਹੈ , ਤਾਂ ਗਾਹਕ ਸਬੰਧਤ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਸ਼ਿਕਾਇਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ. ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ 10 ਹਜ਼ਾਰ ਰੁਪਏ ਜੁਰਮਾਨਾ (ਪੈਨਲਟੀ) ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *