ਕਿਸਾਨ ਭਰਾਵਾਂ ਲਈ ਹੁਣ ਖੜੀ ਹੋਈ ਇਹ ਵੱਡੀ ਮੁਸੀਬਤ-ਕਿਸਾਨ ਹੋਏ ਪਰੇਸ਼ਾਨ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਕਣਕ ਦੀ ਸਿੱਧੀ ਅਦਾਇਗੀ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਕਾਰਨ ਕਿਸਾਨ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਕਈ ਦਿੱਕਤਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਨਵੀਂ ਆਮਦ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ 24 ਹਜ਼ਾਰ 351 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਕਣਕ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਖਰੀਦ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਦੋਂਕਿ ਇੱਕ ਲੱਖ 33 ਹਜ਼ਾਰ 893 ਮੀਟ੍ਰਿਕ ਟਨ ਕਣਕ ਦੀ ਲਿਫਟਿੰਗ ਅਜੇ ਬਾਕੀ ਹੈ ਅਤੇ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਕਣਕ ਨੂੰ ਮੀਂਹ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਦਾ ਕੋਈ ਪ੍ਰਬੰਧ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਜੇਕਰ ਗੱਲ ਕਰਿਏ ਫਿਰੋਜ਼ਪੁਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੀ ਤਾਂ ਇੱਥੇ ਹੁਣ ਤਕ ਇੱਕ ਲੱਖ 38 ਹਜ਼ਾਰ 168 ਐਮਟੀ ਟਨ ਕਣਕ ਦੀ ਖਰੀਦ ਕੀਤੀ ਜਾ ਚੁੱਕੀ ਹੈ ਅਤੇ ਵੀਰਵਾਰ ਤੱਕ ਇੱਕ ਲੱਖ 62 ਹਜ਼ਾਰ 519 ਐਮਟੀ ਟਨ ਕਣਕ ਦੀ ਆਮਦ ਦਰਜ ਕੀਤੀ ਗਈ। ਮੰਡੀ ਬੋਰਡ ਦੇ ਡੀਐਮਓ ਮਨਜੀਦਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਖਰੀਦ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਾਰਦਾਨੇ ਦੀ ਕਮੀ ਦੱਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਖਰੀਦ ਕੇਂਦਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਿਰਫ 40 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਬਾਰਦਾਨੇ ਹੀ ਉਪਲਬਧ ਹੈ ਅਤੇ ਬਾਰਦਾਨੇ ਤੋਂ ਬਗਾਰ ਖਰੀਦ ਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਜੇ ਏਜੰਸੀਆਂ ਖਰੀਦਦੀਆਂ ਹਨ, ਤਾਂ ਬਾਰਦਾਨਾ ਵੀ ਕੀਤੇ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਲਿਫਟਿੰਗ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵੀ ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਬਣੀ ਹੋਈ ਹੈ।

ਫਾਜ਼ਿਲਕਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੀ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀ ਵਿੱਚ ਖਰੀਦ ਪ੍ਰਬੰਧਾਂ ਨੂੰ ਅਜੇ ਸਿਰਫ ਦੋ ਦਿਨ ਹੋਏ ਸੀ ਕਿ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਦੁਪਹਿਰ ਹੋਈ ਬਾਰਸ਼ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਸਖ਼ਤ ਮਿਹਨਤ ’ਤੇ ਪਾਣੀ ਪਾ ਦਿੱਤਾ। ਕਿਸਾਨ ਹੁਣ ਡਰਨ ਲੱਗੇ ਹਨ ਕਿ ਜੇ ਖਰੀਦ ਏਜੰਸੀਆਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇਂ ਵਿਚ ਕਣਕ ਖਰੀਦਣ ਆ ਜਾਣ ਤਾਂ ਉਹ ਕਣਕ ਵਿਚ ਵਧੇਰੇ ਨਮੀ ਪਾਉਣ ਦਾ ਬਹਾਨਾ ਬਣਾ ਲੈਣਗੇ, ਜਿਸ ਕਰਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਫਾਜ਼ਿਲਕਾ ਦੀ ਅਨਾਜ ਮੰਡੀ ਵਿਚ ਬੈਠਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਹੋਣਾ ਪਏਗਾ।

ਉਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਣਕ ਦੀ ਵਾਢੀ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਤੇਜ਼ ਹਨੇਰੀ ਆਈ ਸੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਕਣਕ ਜ਼ਮੀਨ ‘ਤੇ ਵਿੱਛ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਖਰੀਦ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੂੰ ਉਸੇ ਫਸਲ ਵਿਚ ਨੁਕਸ ਕੱਢ ਰਹਿਆਂ ਹਨ ਕਿ ਅਨਾਜ ਦਾ ਦਾਣਾ ਕੱਚਾ ਹੈ, ਪਰ ਹੁਣ ਮੀਂਹ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਮੁਸੀਬਤਾਂ ਵਧਾ ਦਿੱਤੀਆਂ ਹਨ।

ਪੰਜਾਬ ‘ਚ ਮੌਸਮ ਦਾ ਹਾਲ – ਬਾਰਸ਼ ਕਾਰਨ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਤਾਪਮਾਨ 32 ਤੋਂ 6 ਡਿਗਰੀ ਹੇਠਾਂ ਡਿਗ ਗਿਆ। ਇਸ ਲਈ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਤਾਪਮਾਨ ਵੀ 17 ਡਿਗਰੀ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਮੌਸਮ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਠੰਢਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਮੌਸਮ ਵਿਗਿਆਨ ਮਾਹਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਅਗਲੇ ਤਿੰਨ ਦਿਨ ਬੱਦਲਵਾਈ ਰਹੇਗੀ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ ਤੇਜ਼ ਹਵਾ ਨਾਲ ਹਲਕੀ ਬਾਰਸ਼ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਆਮ ਤਾਪਮਾਨ ਵਿਚ ਤਿੰਨ ਤੋਂ ਚਾਰ ਡਿਗਰੀ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਆ ਸਕਦੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *