ਏਥੇ 90 ਫੁੱਟ ਡੂੰਘੇ ਬੋਰਵੈੱਲ ’ਚੋਂ 16 ਘੰਟੇ ਬਆਦ ਦੇਸੀ ਜੁਗਾੜ ਨਾਲ ਜ਼ਿੰਦਾ ਬਾਹਰ ਕੱਢਿਆ ਬੱਚਾ, NDRF ਨੇ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਸੀ ਹੱਥ ਖੜ੍ਹੇ

ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਜਲੋਰ ਦੇ ਸਾਂਚੋਰ ਖੇਤਰ ਦੇ ਲਾਛੜੀ ਪਿੰਡ ਦੇ ਵਸਨੀਕ ਨਗਾਰਾਮ ਦੇਵਾਸੀ ਦਾ ਚਾਰ ਸਾਲਾ ਬੇਟਾ ਅਨਿਲ ਵੀਰਵਾਰ ਸਵੇਰੇ 10.15 ਵਜੇ ਖੇਡਦੇ-ਖੇਡਦੇ ਇਕ 90 ਫੁੱਟ ਡੂੰਘੇ ਬੋਰਵੇਲ ਵਿਚ ਡਿੱਗ ਗਿਆ। ਇਸ ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ 16 ਘੰਟੇ ਬਾਅਦ ਐਨਡੀਆਰਐਫ, ਐਸਡੀਆਰਐਫ ਅਤੇ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਨੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਦੀ ਸਵੇਰੇ ਢਾਈ ਵਜੇ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਦਾ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਲਿਆ। ਵੱਡੀ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰੇ ਆਧੁਨਿਕ ਸਰੋਤ ਅਨਿਲ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਆਖਰਕਾਰ ਉਸ ਨੂੰ ਦੇਸੀ ਤਕਨੀਕ ਅਪਣਾ ਕੇ ਬਾਹਰ ਕੱਢਿਆ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ।

ਮਾਸੂਮ ਅਨਿਲ ਨੂੰ ਬੋਰਵੈਲ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਲਈ ਪਹਿਲਾਂ ਐਸਡੀਆਰਐਫ ਸਥਾਨਕ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੀ, ਪਰ ਇਹ ਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੋਈ। ਘਟਨਾ ਤੋਂ ਤਕਰੀਬਨ 8 ਘੰਟੇ ਬਾਅਦ ਐਨਡੀਆਰਐਫ ਦੀ ਟੀਮ ਗੁਜਰਾਤ ਤੋਂ ਪਹੁੰਚੀ। ਪਰ ਉਸਦੀ ਤਕਨੀਕ ਵੀ ਅਨਿਲ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਲਈ ਕੰਮ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕੀ। ਅਖੀਰ ਵਿੱਚ ਮਾਸੂਮ ਅਨਿਲ ਨੂੰ ਸਥਾਨਕ ਜੁਗਾੜ ਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਬਾਹਰ ਕੱਢ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਹਸਪਤਾਲ ਵਿੱਚ ਦਾਖਲ ਅਨਿਲ ਹੁਣ ਤੰਦਰੁਸਤ ਹੈ। ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਸਾਰੇ ਮੈਂਬਰ ਉਥੇ ਮੌਜੂਦ ਹਨ।

ਹਾਦਸੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਾਂਚੋਰ ਦੇ ਐਸਡੀਐਮ ਭੁਪੇਂਦਰ ਯਾਦਵ, ਐਡੀਸ਼ਨਲ ਐਸਪੀ ਦਸ਼ਰਥ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਮੈਡੀਕਲ ਵਿਭਾਗ ਦੀ ਟੀਮ ਸਮੇਤ ਪੂਰਾ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ। ਉਸਨੇ ਤੁਰੰਤ ਕੈਮਰਾ ਬੋਰਵੈਲ ਵਿੱਚ ਪਾ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਅਨਿਲ ਦੀ ਸਥਿਤੀ ਵੇਖੀ ਅਤੇ ਫਿਰ ਆਕਸੀਜਨ ਸਪਲਾਈ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਆਕਸੀਜਨ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ਤੇ ਅਨਿਲ ਨੂੰ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ, ਤਾਂ ਜੋ ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਬੋਰਵੈਲ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿੰਦਾ ਰੱਖ ਸਕੇ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ ਉਥੇ ਪਿੰਡ ਵਾਸੀਆਂ ਦਾ ਇਕੱਠ ਹੋਇਆ।

ਰਾਤ ਤੱਕ ਸਫਲਤਾ ਨਾ ਮਿਲਣ ਦੇ ਬਾਅਦ, ਅਨਿਲ ਨੂੰ ਮੇਦਾ, ਭੀਨਮਲ ਦੇ ਵਸਨੀਕ, ਮਧਰਮ ਸੁਥਰ ਦੁਆਰਾ ਬਣਾਏ ਦੇਸੀ ਜੁਗਾੜ ਨਾਲ ਬੋਰਵੇਲ ਤੋਂ ਕੱਢ ਲਿਆ ਗਿਆ। 4 ਸਾਲਾ ਅਨਿਲ ਦੇ ਬੋਰਵੈਲ ਵਿਚ ਡਿੱਗਣ ਦੀ ਸੂਚਨਾ ‘ਤੇ ਜਲੋਰ ਦੇ ਕੁਲੈਕਟਰ ਨਮਰਤਾ ਵਰਿਸ਼ਨੀ ਅਤੇ ਐਸਪੀ ਸ਼ਿਆਮ ਸਿੰਘ ਵੀ ਦਿਨ ਭਰ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਰਹੇ। ਉਹ ਬਚਾਅ ਕਾਰਜਾਂ ਦੀ ਪੂਰੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਕਰਦਾ ਰਿਹਾ। ਅਨਿਲ ਢਾਈ ਘੰਟੇ ਦੇਰ ਨਾਲ ਅਨਿਲ ਨੂੰ ਬਾਹਰ ਕੱਢਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਅਤੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨੇ ਸੁੱਖ ਦਾ ਸਾਹ ਲਿਆ।

ਧਿਆਨ ਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਨਾਗਰਾਮ ਦੇਵਾਸੀ ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਖੇਤ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਬੋਰਵੈਲ ਪੁੱਟਿਆ ਸੀ। ਇਹ 90 ਫੁੱਟ ਡੂੰਘਾ ਬੋਰਵੈਲ ਲੋਹੇ ਦੀ ਢੱਕਣ ਨਾਲ ਢਕਿਆ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਸਵੇਰੇ ਦਸ ਵਜੇ ਨਗਾਰਾਮ ਦੇ ਚਾਰ ਸਾਲਾ ਬੇਟੇ ਅਨਿਲ ਨੇ ਅੰਦਰੋਂ ਬੋਰਵੈਲ ਦੇਖਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਨੀ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੀ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਦੌਰਾਨ, ਉਸਦਾ ਸੰਤੁਲਨ ਵਿਗੜ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਹ ਅੰਦਰ ਜਾ ਡਿੱਗਿਆ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਸਨੂੰ ਡਿੱਗਦਾ ਦੇਖ , ਉਸੇ ਵਕਤ ਨੇੜੇ ਖੜ੍ਹੇ ਇਕ ਪਰਿਵਾਰ ਨੇ ਉੱਚੀ ਆਵਾਜਾਂ ਦਿੱਤੀਆਂ ਪਰ ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਬਹੁਤ ਦੇਰ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਸੀ। ਤਸਵੀਰ ਵਿੱਚ ਅਨਿਲ ਨੂੰ ਬੋਰਵੈਲ ਵਿੱਚ ਵੇਖਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਐਸਡੀਆਰਐਫ ਦੀ ਟੀਮ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *