1 ਰੁਪਏ ਕਿੱਲੋ ਪਿਆਜ਼ ਨਾ ਵਿਕਣ ਤੇ ਵੀ ਅੱਕੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਕਰਤਾ ਇਹ ਵੱਡਾ ਕੰਮ-ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖਬਰ

ਬਿਹਾਰ ਵਿੱਚ ਜਾਰੀ ਕੋਰੋਨਾ ਦੇ ਤਬਾਹੀ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ, ਮੁਜ਼ੱਫਰਪੁਰ(Muzaffarpur) ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਦੁਰਦਸ਼ਾ ਦੀ ਦਿਲ ਕੰਬਾਊ ਤਸਵੀਰ ਸਾਹਮਣੇ ਆਈ ਹੈ। ਜ਼ਿਲੇ ਵਿਚ, ਕੋਰੋਨਾ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੇ ਉਤਪਾਦਾਂ( Vegetable Farmers), ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਟਮਾਟਰ ਉਗਾਉਣ ਵਾਲੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਕਮਰ ਤੋੜ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਲਾਕੇ ਵਿਚ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਣ ਲਈ ਕੋਲਡ ਚੇਨ ਦਾ ਕੋਈ ਪ੍ਰਬੰਧ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਵੱਡੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਕਾਰਨ ਹੈ, ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਸਬਜ਼ੀ ਕਿਸਾਨ ਮੰਡੀ ਦੀ ਘਾਟ ਕਾਰਨ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਸੜਕ ‘ਤੇ ਸੁੱਟ ਰਹੇ ਹਨ।

ਮੁਜ਼ੱਫਰਪੁਰ ਦੇ ਮੀਨਾਪੁਰ ਬਲਾਕ ਦੇ ਪਿੰਡ ਮਝੌਲੀਆ ਵਿੱਚ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੀ ਖੇਤੀ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਪਿੰਡ ਤੋਂ ਮੰਡੀ ਦੇ ਵੱਖ ਵੱਖ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਪਹੁੰਚਾਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਕਾਰਨ ਜਿਹੜੇ ਕਿਸਾਨ ਰਾਤ 11 ਵਜੇ ਤੱਕ ਆਪਣੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਭੇਜਣ ਤੋਂ ਅਸਮਰੱਥ ਹਨ, ਅਗਲੇ ਦਿਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਉਪਜ ਖਰਾਬ ਹੋ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਕਿਸਾਨ ਨਾਰਾਜ਼ ਹਨ ਅਤੇ ਇਸੇ ਕਾਰਨ ਹੀ ਕਿਸਾਨ ਸੜਕ ’ਤੇ ਟਮਾਟਰ ਸੁੱਟ ਕੇ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਸਬਜ਼ੀ ਉਤਪਾਦਕ ਮੁੰਨਾ ਭਗਤ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਲਗਨ ਦੇ ਸੀਜ਼ਨ ਦੌਰਾਨ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰਾਂ ਦੀ ਚੰਗੀ ਵਿਕਰੀ ਹੁੰਦੀ ਸੀ। ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਵਪਾਰੀ ਇਲਾਕੇ ਦੇ ਗੰਜ ਬਾਜ਼ਾਰ ਅਤੇ ਨਿਊਰਾ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਚ ਟਮਾਟਰ ਖਰੀਦ ਕੇ ਆਉਂਦੇ ਸਨ ਪਰ ਵਿਆਹ ਤੇ ਬਾਰਾਤ ਉੱਤੇ ਸਿਕੰਜਾ ਕੱਸਣ ਕਾਰਨ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ।


ਜ਼ਿਆਦਾ ਝਾੜ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਖੇਪ ਮੀਨਾਪੁਰ ਤੋਂ ਨੇਪਾਲ ਲਈ ਗਈ ਸੀ ਪਰ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਵਿੱਚ ਨੇਪਾਲ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਸੜਕ ਵੀ ਬੰਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਟਮਾਟਰ ਦੀ ਕੀਮਤ ਇੱਕ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਵੀ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਹੀ।

ਇਹੀ ਕਾਰਨ ਹੈ ਕਿ ਗੁੱਸੇ ਵਿਚ ਆਏ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ 50 ਕੁਇੰਟਲ ਟਮਾਟਰ ਸੜਕ ‘ਤੇ ਸੁੱਟ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਉਸ ‘ਤੇ ਇਕ ਟਰੈਕਟਰ ਚਲਾ ਦਿੱਤਾ। ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਹੈ ਕਿ ਮੀਨਾਪੁਰ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਣ ਲਈ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਬਾਗਬਾਨੀ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋਂ ਇੱਕ ਕੋਲਡ ਸਟੋਰ ਬਣਾਇਆ ਜਾਵੇ, ਤਾਂ ਜੋ ਇੱਥੇ ਵਿਕਣ ਤੋਂ ਬਚੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਬਰਵਾਦ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਚਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *