ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ RBI ਨੇ ਬਦਲ ਦਿੱਤੇ ਇਹ ਨਿਯਮ-ਲੱਖਾਂ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਹੋਵੇਗਾ ਵੱਡਾ ਫਾਇਦਾ,ਦੇਖੋ ਪੂਰੀ ਖ਼ਬਰ

ਦੇਸ਼ ਦੇ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਬੈਂਕ ਵੀ ਸਰਕਾਰੀ ਕਾਰੋਬਾਰ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈ ਸਕਣਗੇ। ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ ਇੰਡੀਆ (ਆਰਬੀਆਈ) ਨੇ ਇਸ ਸੰਬੰਧੀ ਸੁਧਾਰੀ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਯਾਨੀ ਹੁਣ ਨਿੱਜੀ ਬੈਂਕ ਸਰਕਾਰੀ ਕਾਰੋਬਾਰ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਕੇ ਵਧੇਰੇ ਕਮਾਈ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ।

ਦਰਅਸਲ, ਹੁਣ ਤੱਕ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਬੈਂਕਿੰਗ ਕਾਰਜ ਸਿਰਫ ਜਨਤਕ ਖੇਤਰ ਦੇ ਬੈਂਕਾਂ ਰਾਹੀਂ ਹੀ ਚਲਦੇ ਸਨ, ਇਸ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਬੈਂਕਾਂ ਦੀ ਬਿਲਕੁਲ ਸ਼ਮੂਲੀਅਤ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਫਿਰ ਫਰਵਰੀ 2021 ਵਿਚ, ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਸਤੰਬਰ 2012 ਵਿਚ ਨਿੱਜੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਬੈਂਕਾਂ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰੀ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਦੀ ਵੰਡ ‘ਤੇ ਲਗਾਈਆਂ ਗਈਆਂ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ।

ਵਿੱਤ ਮੰਤਰੀ ਨਿਰਮਲਾ ਸੀਤਾਰਮਨ ਨੇ ਕੁਝ ਮਹੀਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੀ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਪੋਸਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਬੈਂਕ ਵੀ ਹੁਣ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਬੈਂਕਿੰਗ ਕਾਰਜਾਂ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈ ਸਕਣਗੇ। ਇਸ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਇਹ ਹੋਏਗਾ ਕਿ ਨਿੱਜੀ ਬੈਂਕਾਂ ‘ਤੇ ਲੱਗੀ ਰੋਕ ਹਟਾਉਣ ਨਾਲ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਵਧੇਗੀ, ਮੁਕਾਬਲਾ ਵਧੇਗਾ ਅਤੇ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਬਿਹਤਰ ਸੇਵਾ ਮਿਲੇਗੀ।

ਆਰਬੀਆਈ ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਗਏ ਨਵੇਂ ਦਿਸ਼ਾ ਨਿਰਦੇਸ਼ਾਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਅਨੁਸੂਚਿਤ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਬੈਂਕ ਆਰਬੀਆਈ ਨਾਲ ਸਮਝੌਤੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸਰਕਾਰੀ ਕਾਰੋਬਾਰ ਵਿਚ ਹਿੱਸਾ ਲੈ ਸਕਦੇ ਹਨ,

ਪਰ ਉਹ ਬੈਂਕ ਜੋ ਆਰਬੀਆਈ ਦੇ ਪੀਸੀਏ ਵਿਚ ਹੋਣਗੇ, ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤੀ ਜਾਏਗੀ. ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਹੁਣ ਪ੍ਰਾਈਵੇਟ ਬੈਂਕ ਵੀ ਭਾਰਤ ਦੀ ਆਰਥਿਕਤਾ ਦੇ ਵਿਕਾਸ, ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸਮਾਜਿਕ ਖੇਤਰ ਦੇ ਕੰਮਾਂ ਅਤੇ ਗਾਹਕਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਬਰਾਬਰ ਦੇ ਹਿੱਸੇਦਾਰ ਬਣ ਸਕਣਗੇ।

 

 

Leave a Reply

Your email address will not be published.