ਪੈਟਰੋਲ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਇਹ ਆਮ ਵਰਤੋਂ ਵਾਲੀ ਚੀਜ਼ ਹੋਈ ਸਿੱਧਾ ਏਨੀਂ ਮਹਿੰਗੀ-ਦੇਖੋ ਤਾਜ਼ਾ ਰੇਟ

ਇੱਕ ਪਾਸੇ ਜਿੱਥੇ ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜਲ ਦੇ ਰੇਟ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਸਿਰਦਰਦੀ ਬਣ ਰਹੇ ਹਨ, ਹੁਣ ਭੋਜਨ ਲਈ ਉਪਯੋਗੀ ਸਰੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਨੇ ਵੀ ਵੱਧਦੀ ਕੀਮਤ ਨੇ ਵੱਡੀ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਖੜ੍ਹੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਕ ਹੈ ਕੋਰੋਨਾ ਦਾ ਖ਼ਤਰੇ ਨਾਲ ਕਮਾਈ ਉੱਤੇ ਕੱਟ ਲੱਗਿਆ ਹੈ ਤੇ ਵਧ ਰਹੀ ਮਹਿੰਗਾਈ ਨੇ ਸਮੱਸਿਆ ਨੂੰ ਹੋਰ ਵਧਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਦੁੱਗਣਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਬਿਹਾਰ ਦੀ ਰਾਜਧਾਨੀ ਪਟਨਾ ਵਿੱਚ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 200 ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰ ਗਈ ਹੈ। ਸ਼ਾਇਦ ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਮੌਕਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 200 ਰੁਪਏ ਨੂੰ ਪਾਰ ਕਰ ਗਈ ਹੈ। ਕੋਰੋਨਾ ਲਾਕਡਾਊਨ ਦੇ ਵਿਚਕਾਰ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 120 ਤੋਂ 125 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਸੀ, ਪਰ ਕੋਰੋਨਾ ਦੀ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ ਨੇ ਇਸ ਜ਼ਰੂਰੀ ਘਰੇਲੂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਅਸਮਾਨੀ ਚੜ੍ਹ ਗੀਆਂ ਹਨ।

ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਰਾਜਧਾਨੀ ਪਟਨਾ ਦੀ ਮਾਰਕੀਟ ਵਿੱਚ ਵੱਖ ਵੱਖ ਬ੍ਰਾਂਡ ਦੇ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਵੇਖੋਗੇ ਤਾਂ ਤੁਸੀਂ ਹੈਰਾਨ ਹੋਵੋਗੇ। ਪਟਨਾ ਦੇ ਬਾਜ਼ਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਿਕਣ ਵਾਲਾ ਇੰਜਣ ਛਾਪ ਸਰੋਂ ਦਾ ਤੇਲ ਹਾਲੇ ਵੀ 220 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਸਕੂਟਰ ਬ੍ਰਾਂਡ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 170 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਧਾਰਾ ਬ੍ਰਾਂਡ ਦਾ ਤੇਲ 195 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਦੀ ਦਰ ਨਾਲ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਚ ਖੁੱਲਾ ਅਤੇ ਕਰੱਸ਼ਰ ਕੁਚਲਿਆ ਤੇਲ ਵੀ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ 175 ਤੋਂ 200 ਦੇ ਉਪਰ ਵੀ ਹਨ।

ਬਿਹਾਰ ਵਿਚ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਅਚਾਨਕ ਕੀਮਤ ਵਿਚ ਵਾਧੇ ਪਿੱਛੇ ਖਪਤ ਨੂੰ ਮੁੱਖ ਕਾਰਨ ਕਿਹਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਵੀ ਕਿਹਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਉਮੀਦ ਅਨੁਸਾਰ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਰਾਈ ਦਾ ਉਤਪਾਦਨ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਸੀ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਨੂੰ ਅੱਗ ਲੱਗੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਕੋਰੋਨਾ ਬੰਦ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਬਿਹਾਰ ਵਿਚ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਖਪਤ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਨਹੀਂ ਹੋ ਰਹੀ, ਇਸ ਕਾਰਨ ਰਸੋਈ ਵਿਚ ਇਸ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਰੂਰੀ ਚੀਜ਼ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਅਸਮਾਨ ਨੂੰ ਛੂਹਣ ਲੱਗੀਆਂ ਹਨ।


ਪਟਨਾ ਸਿਟੀ ਦੇ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੇ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਰਾਮਜੀ ਪ੍ਰਸਾਦ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਕਾਰਨ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਧੀ ਹੈ। ਬਾਹਰੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਤੇਲ ਦੀ ਮਾਤਰਾ ਹੁਣ ਨਹੀਂ ਆ ਰਹੀ। ਜੇ ਲੋਕ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਕਾਰਨ ਘਰਾਂ ਵਿਚ ਕੈਦ ਹੋ ਗਏ ਹਨ, ਤਾਂ ਖਪਤ ਵੀ ਵਧ ਗਈ ਹੈ. ਖ਼ਾਸਕਰ ਮਾਸਾਹਾਰੀ ਭੋਜਨ ਵਿੱਚ ਤੇਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਦੇ ਮੱਦੇਨਜ਼ਰ, ਇਹ ਮੰਗ ਵਧੀ ਹੈ।

ਇਥੇ, ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਖੁਰਾਕ ਸਪਲਾਈ ਮੰਤਰੀ ਲੇਸੀ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਪੂਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੰਗ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਸਰਕਾਰ ਇਹ ਪਤਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿਚ ਕੀ ਵਾਧਾ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀ ਕਾਲਾ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਖਿਲਾਫ ਸਖਤ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਸਰਕਾਰ ਸਰ੍ਹੋਂ ਦੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਤੋਂ ਜਲਦੀ ਕਾਬੂ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published.